Tập Lái
16/2/21
35
19
8
36
*Ảnh minh họa

Xin chào cả nhà, em tên Huy, năm nay 34t, là newbie của forum, rất hân hạnh được làm quen và học hỏi kinh nghiệm từ mọi người.

Em mới thi sát hạch bằng B2 ngày 31/01/2021 và khoảng cuối tháng 2 là em nhận bằng, có 2 vấn đề em cần các bác tư vấn giúp ạ :

1. hiện tại e chưa biết phải làm gì tiếp theo sau khi nhận bằng để có thể lái xe đảm bảo để tham gia trên đường.
2. Về mua xe, tài chính em có khả năng mua xe từ 2ty trở lại, nhu cầu của e là thích đưa gia đình đi chơi xa, nhà em gồm 2vc và 2 con dưới 7t, khi cần có thể thêm ông bà và người thân. E thấy mẫu Huyndai Santafe 2021 phù hợp, nhờ các bác tư vấn về dòng này hoặc tư vấn cho e vài mẫu khác để e đi tham khảo được ko ạ.

Xin chân thành cảm ơn và chúc các bác vạn sự như ý.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
14/3/20
2
7
3
29
1. Thấy chưa tự tin thì bác nên bổ túc tay lái đường thành phố khoảng vài tiếng cho có cảm giác, hình như khoảng 250k/1h kết hợp xem các clip youtube dạy bổ túc để lấy kn các lỗi thường gặp. Còn thấy cứng r thì xe mới mà quốc luôn, tâm lí xót xe thì phải chạy kĩ :)))))))
2. Xe thì xem qua hình thì ko ổn, bác cứ ra showroom lái thử để trải nghiệm thực tế, cứ test thoải mái sau này ko ân hận. Ngồi thử luôn hàng ghế sau để xem gia đình ngồi có thoải mái ko. Cứ từ từ mà tham khảo đừng nóng vội là dc. Chúc bác lấy dc con xe ưng ý

Tập Lái
16/2/21
35
19
8
36
1. Thấy chưa tự tin thì bác nên bổ túc tay lái đường thành phố khoảng vài tiếng cho có cảm giác, hình như khoảng 250k/1h kết hợp xem các clip youtube dạy bổ túc để lấy kn các lỗi thường gặp. Còn thấy cứng r thì xe mới mà quốc luôn, tâm lí xót xe thì phải chạy kĩ :)))))))
2. Xe thì xem qua hình thì ko ổn, bác cứ ra showroom lái thử để trải nghiệm thực tế, cứ test thoải mái sau này ko ân hận. Ngồi thử luôn hàng ghế sau để xem gia đình ngồi có thoải mái ko. Cứ từ từ mà tham khảo đừng nóng vội là dc. Chúc bác lấy dc con xe ưng ý
Em cảm ơn bác, vậy đầu tiên e xem xe trước, tới gần ngày lấy xe e đi bổ túc lái xe thêm, rồi nhận xe mình chạy luôn

• Like
Reactions: TigerCar
BRR confirmed
Tập Lái
6/9/20
17
40
13
Chỉ là kinh nghiệm cá nhân, mình thì như sau:
1. Trong thời gian chưa thi, thi xong và đợi lấy bằng thì mình đăng ký bổ túc tay lái với trung tâm đang học. Cứ tuần nào mình cũng đi 1 chuyến 4-8 tiếng (mình share với 1 người bạn), khi thì Vũng Tàu, khi thì Tiền Giang. Mình là nữ, lấy bằng được tầm vài ngày là đi cùng người bạn học cùng, kg có thầy, đi ra Vũng tàu. Sau khi lấy bằng tầm nửa tháng thì mình tự lái 1 mình về miền Tây, cả đi lẫn về hết tầm 300km đều thấy ổn.
2. Tự bản thân mình thấy việc bổ túc tay lái thật sự rất quan trọng. Thứ 1 là giúp mình tự tin và học hỏi được nhiều kinh nghiệm xử lý trên đường với những người đi trước. Thứ 2 là mình và người thân cũng yên tâm vì mình chịu trách nhiệm cho những người thân.
3. Xe: cá nhân mình thích dòng Kia Sorento hoặc Huyndai Santafe. Có vẻ phù hợp với yêu cầu của bạn. Còn lại đúng là ra showroom lái thử để xem mình yêu được em nào thì rước em về. Mua xe cũng tuỳ duyên lắm ^_^
Chúc bạn vững tay lái và tự tin khi ngồi trước vô-lăng để enjoy cảm giác lái và những cung đường đẹp của Việt Nam ^_^

Tập Lái
16/2/21
35
19
8
36
Chỉ là kinh nghiệm cá nhân, mình thì như sau:
1. Trong thời gian chưa thi, thi xong và đợi lấy bằng thì mình đăng ký bổ túc tay lái với trung tâm đang học. Cứ tuần nào mình cũng đi 1 chuyến 4-8 tiếng (mình share với 1 người bạn), khi thì Vũng Tàu, khi thì Tiền Giang. Mình là nữ, lấy bằng được tầm vài ngày là đi cùng người bạn học cùng, kg có thầy, đi ra Vũng tàu. Sau khi lấy bằng tầm nửa tháng thì mình tự lái 1 mình về miền Tây, cả đi lẫn về hết tầm 300km đều thấy ổn.
2. Tự bản thân mình thấy việc bổ túc tay lái thật sự rất quan trọng. Thứ 1 là giúp mình tự tin và học hỏi được nhiều kinh nghiệm xử lý trên đường với những người đi trước. Thứ 2 là mình và người thân cũng yên tâm vì mình chịu trách nhiệm cho những người thân.
3. Xe: cá nhân mình thích dòng Kia Sorento hoặc Huyndai Santafe. Có vẻ phù hợp với yêu cầu của bạn. Còn lại đúng là ra showroom lái thử để xem mình yêu được em nào thì rước em về. Mua xe cũng tuỳ duyên lắm ^_^
Chúc bạn vững tay lái và tự tin khi ngồi trước vô-lăng để enjoy cảm giác lái và những cung đường đẹp của Việt Nam ^_^
Cảm ơn b, trong tuần này mình mới có bằng và sẽ thử luôn. Thực tâm mình vẫn đang chờ mẫu xe santafe 2021 nhưng nói như b, mua xe tuỳ duyên mà biết đâu được lại rước e khác . Chúc b thật nhiều sức khoẻ và thành công trong năm mới

• Like
Reactions: BRR
MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.410
113
Tập lái va chạm sẽ nhiều, rủi ro đạp nhầm chân ga ko tránh khỏi.
Bác nên cân nhắc mua xe VANH PHÉT.
Có vđề gì xóa dấu vết trong phút mốt
Hóng link xe vanh phét

Hạng D
9/2/18
3.360
4.929
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Thích San thì mua thôi. Mới có bằng ít kinh nghiệm nhưng còn nhớ luật nhiều hơn các ae lâu năm quên mất bài như tui :D. Nhớ cẩn thận quan sát chút là được.

Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Tay lái chưa cứng thì bác có thể tìm đến các dịch vụ bổ túc tay lái cho người mới có bằng. Đi vài lần cho quen, sau đó tốt nhất là đi bằng xe của mình.
2 tỷ thì bác có rất nhiều sự lựa chọn, từ xe cỏ tới mpv tới cuv, suv thậm chí là xe sang. Nhu cầu của bác thì mua mpv hoặc mấy con cuv rộng rộng là hợp. Nhưng để chọn được con nào trong đám đó thì lại là câu chuyện dài. Thiết nghĩ bác nên tìm hiểu thêm một thời gian thông qua các kênh review xe, để có các hiểu biết tổng thể. Rồi đi thuê vài con xe tự lái để trải nghiệm, như chở gia đình đi chơi chẳng hạn. Khi biết mình phù hợp với cái gì rồi chọn cũng chưa muộn. Tiền trong tay mình mà, vội gì ...