Tập Lái
21/12/12
7
1
3
Vì hoàn cảnh nên em buộc lòng chia tay vợ 2, mà trước giờ chưa mua bán xe lần nào nên rất mong ACE OS tư vấn xem thủ tục em tiến hành mua bán như thế này là đúng chưa ?

B1. Sau khi 2 bên đồng ý giá cả, bên mua ( bên B ) đặt cọc cho bên bán ( bên A ) ( chắc viết 1 cái giấy tay nội dung đại loại là nhận đặt cọc, nếu bên B hủy thì mất cọc? )

B2. Ra công chứng : 2 bên hẹn nhau ra công chứng, 2 bên mang theo đầy đủ giấy tờ liên quan, ở công chứng sẽ có mẫu mua bán xe ( ko biết đúng ko? ) hai bên ký, lăn tay xong trên hợp đồng đó thì bên B thanh toán số tiền còn lại cho bên A, và bên A giao toàn bộ giấy tờ cho bên B để bên B tự đi làm thủ tục đóng thuế trước ba, sang tên.

Vậy em ( bên A ) đã xong hết thủ tục chưa ? em nghe nói có phải đóng thuế TNCN nữa mà,vậy em đóng thuế vào lúc nào trong 2 bước trên nhỉ ? mức đóng là bao nhiêu ạ ?

Nhân tiện, xe Cruze LS 1.6 MT, sx 11/2011, di dc : 36.000 km giá 420tr là hợp lý chưa nhỉ ?

Rất mong nhận dc tư vấn, em cảm ơn trước ạ!

Hạng C
16/2/11
993
700
93
Trình tự thủ tục như bác nói là đúng rồi, còn thuế TTCN không phải đóng nhé. trừ khi nào xe bác mua chạy rồi mà bán giá cao hơn khi mua, hiii

Hạng C
2/6/07
900
459
63
40
hành tinh
Nhớ mang theo giấy độc thân, nếu có gia đình thì mang theo giấy đăng ký kết hôn, và cả 2 vc ra ký công chứng nhé. Nếu xe cơ quan đứng tên thì xuất hóa đơn bình thường

Hạng F
5/4/13
23.875
144.190
113
Thường ra công chứng xong là bên A nhận xong tiền bên B tự đi đóng thuế trước bạ, và nọp chứng từ cho bên CSGT đối với xe trong tỉnh. Còn xe ngoài tỉnh thì phái rút hồ sơ và bác phải ký giấy trên form xin di chuyển rút hồ sơ sang tỉnh khác nữa nha!!!
Còn giá thì tùy chất xe bác ui!!! giá bác bán vậy cũng được giá đó...

Hạng B2
6/8/11
186
1.266
93
hôm trước mua xe đợi gần một tháng để bên bán cớ mất hồ sơ tự quản, chờ xác minh gì đó oải quá trời...

Tập Lái
21/12/12
7
1
3
Trình tự thủ tục như bác nói là đúng rồi, còn thuế TTCN không phải đóng nhé. trừ khi nào xe bác mua chạy rồi mà bán giá cao hơn khi mua, hiii

Cảm ơn bác, mà xe chạy rồi bán lại giá làm sao mà cao hơn dc, bán đi mất gần 1/3 so với lúc mới mua mà ^_^. Không mất thêm tiền thuế TNCN là mừng rồi.

Tập Lái
21/12/12
7
1
3
Nhớ mang theo giấy độc thân, nếu có gia đình thì mang theo giấy đăng ký kết hôn, và cả 2 vc ra ký công chứng nhé. Nếu xe cơ quan đứng tên thì xuất hóa đơn bình thường

Thank bác nhắc nhở, ko em quên mất vụ này, phải dẫn cả bà cả đi làm thủ tục công chứng nữa.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Thank bác nhắc nhở, ko em quên mất vụ này, phải dẫn cả bà cả đi làm thủ tục công chứng nữa.
Đừng dẫn, nói là bả đi theo thôi, nếu bả không chịu đi theo thì chẳng cách nào bán xe được :3dcuoi:

• Like
Reactions: congtu_love
Hạng C
16/2/11
993
700
93
Cảm ơn bác, mà xe chạy rồi bán lại giá làm sao mà cao hơn dc, bán đi mất gần 1/3 so với lúc mới mua mà ^_^. Không mất thêm tiền thuế TNCN là mừng rồi.
Đùa bác thôi, xe oto cá nhân bán lại không thuộc danh mục phải đóng thuế TTCN.