Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
Kính chào các bác.
Con xe 325i E46 nhà em hôm qua vẫn bình thường, sáng nay bật chìa khóa để đi thấy bảng taplo tối thui, tắt bật kiểm tra lại chỉ thấy đèn báo ABS sáng một lát rồi tắt, các chức năng khác như: congtrmet, vòng tua máy, nhiệt độ máy, đồng hồ, lượng xăng . . . đều tịt ngóm, thậm chí cả các chức năng như báo đèn xi nhan, chốt cửa tự động, máy lạnh . . đều không hoạt động được. Hỏi một số chỗ thì họ nói chết bảng taplo phải thay cả bộ, có chỗ nói phải thay IC taplo. Em phân vân quá chưa biết xử lý ra sao.
Rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo để giải quyết ca này. Nên xử lý chỗ nào để đảm bảo và giá hợp lý, dự toán chi phí khoảng tầm nào để em còn chuẩn bị.
Xin cám ơn các bác!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Toanthinhauto
Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
nếu là đồng hồ Bosch thì bị con IC nguồn. nếu là đồng hồ siemen thì bị con tụ nguồn.
bác có thể tự làm hoặc nhờ thợ điện tử họ thay con này. lỗi này khá đơn giản và phổ biến nhất trên E46.
còn nếu ở thủ đức có thể ghé em ( xe mất máy lạnh bác nhé) em lọ mọ có thể xử dc cái này.
p/s: chi phi 1 triệu kakakakakakak

Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
Cám ơn bác nhiều!
Tiếc quá vì em ở tận HN, nếu gần thì tốt quá. Xe em là hàng Boss bác ạ, nếu bác có con IC đó bác bán cho em vậy, em chuyển khoản rồi bác chuyển phát nhanh giúp em, đồng thời chỉ giúp con đó nằm chỗ nào để em nhờ người hàn thay thế vào con cũ vậy.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
chia bùn cùng bác chủ! nếu là hàng bosch thì rất khó tìm con IC này. hiện tại em cũng k có con này. bác ra thợ điện tủ bảo họ thay thế bằng IC ổn áp 5V, là họ có thể lọ mọ làm cho bác dc. cái này nói thì k biết phải bắt đầu ntn cả, nhưng thợ điện tử họ nhìn là biết cần phải làm sao cho có nguồn 5V cấp cho đồng hồ thì mọi chuyện sẽ okay
còn nếu không thì bác phải thay cái đồng hồ 2nd ( khoản 3-5 triệu) là chắc cú nhất bác nhé. nên thay của siemen để sau này nó có hư thể dễ sữa ( vì linh kiện có bán trên thị trường)
thân!

Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
chia bùn cùng bác chủ! nếu là hàng bosch thì rất khó tìm con IC này. hiện tại em cũng k có con này. bác ra thợ điện tủ bảo họ thay thế bằng IC ổn áp 5V, là họ có thể lọ mọ làm cho bác dc. cái này nói thì k biết phải bắt đầu ntn cả, nhưng thợ điện tử họ nhìn là biết cần phải làm sao cho có nguồn 5V cấp cho đồng hồ thì mọi chuyện sẽ okay
còn nếu không thì bác phải thay cái đồng hồ 2nd ( khoản 3-5 triệu) là chắc cú nhất bác nhé. nên thay của siemen để sau này nó có hư thể dễ sữa ( vì linh kiện có bán trên thị trường)
thân!

Cám ơn bác đã chỉ giáo.
Để em thử xem tình hình ra sao, nếu được thì tốt, nếu không đành phải làm cái đồng hồ cũ vậy.
Vì em chưa tháo ra nên cũng chưa hình dung cái đó nằm ở chỗ nào bác ạ.

Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
thân!
Chào bác auto_vn911, hiện bác có đồng hồ táp lô siemen không ạ?

Hạng B2
10/2/08
255
13
18
nếu là đồng hồ Bosch thì bị con IC nguồn. nếu là đồng hồ siemen thì bị con tụ nguồn.
bác có thể tự làm hoặc nhờ thợ điện tử họ thay con này. lỗi này khá đơn giản và phổ biến nhất trên E46.
còn nếu ở thủ đức có thể ghé em ( xe mất máy lạnh bác nhé) em lọ mọ có thể xử dc cái này.
Wow xe em cũng vừa mới bị cách đây 2 ngày, cái đồng hồ năm chỗ nào vậy bác

Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
Wow xe em cũng vừa mới bị cách đây 2 ngày, cái đồng hồ năm chỗ nào vậy bác

Trời, bác không biết cái đồng hồ taplo nằm chỗ nào thì sao biết nó chết được.

Rất cám ơn bác auto_vn911 chỉ giáo, em đã giải quyết xong, cảm thấy nhẹ cả người.

• Like
Reactions: NghiMi
Hạng B2
10/2/08
255
13
18
Rất cám ơn bác auto_vn911 chỉ giáo, em đã giải quyết xong, cảm thấy nhẹ cả người.[/QUOTE]

Bác cho em xin SDT

• Like
Reactions: 325iE46
Tập Lái
3/1/17
5
3
3
44
Chào bác Sơn,
Đồng hồ tap lo của e cũng bị đen thui, không biết cái IC đó nằm vị trí nào. Bác chỉ giúp e được không ah.