Hạng D
26/7/08
1.920
57.341
113
Mạn phép Mods cho em 1 tuần làm nghiên cứu thị trường nhé, tks Mods.

Tình hình là em đang cần làm nghiên cứu thị trường cho sản phẩm này, trực tiếp đến các bác sở hữu xe hơi, em có post bên CNL nhưng ý kiến phản hồi còn ít quá nên em post thêm bên đây, nhờ các bác góp ý giúp em, ném đá thoải mái nhé.

Em có thằng bạn Hàn Quốc, cty nó mới nghiên cứu sản xuất được một loại ăng ten Parabol nhỏ gọn dùng trên xe hơi (nhỏ gọn so với các loại chảo ăng ten hiện nay thôi). Thông số như sau:

- Đường kính: 37cm
- Chiều cao: 11cm
- Khối lượng: 3kg
- Có nam châm hút cứng ngắc vào nóc xe, dùng xong tháo ra đem cất, ko sợ bị mất trộm, chịu được mưa nắng... Dây tín hiêu trong xe thì cần đi sẵn, chỉ chừa 1 đầu dây nối với ăng ten trên nóc xe, khi cần dùng thì gắn vô qua đường window, ko dùng thì cuốn lại, ko cần đục nóc xe.

Các bác tham khảo thêm hình để hình dung kích thước của nó
Xin ý kiến các bác về sản phẩm ăng ten Parapol bắt tín hiệu vệ tinh trên xe hơi

Ăng ten này hoạt động theo nguyên tắc là: nó có motor điều khiển bên trong, tự động dò tín hiệu vệ tinh và chỉnh phương vị ăng ten để tín hiệu bắt được là mạnh nhất. Có 2 loại ăng ten, loại 1 động cơ chỉ chỉnh được phương vị, loại 2 động cơ thì chỉnh được phương vị và góc ngẩng. Loại 2 động cơ thì đương nhiên là dầy hơn 1 chút, khoảng 14cm, phạm vi hoạt động cũng rộng hơn, phủ hết Việt Nam và hải đảo, còn loại 1 động cơ thì chỉ hoạt động trong phạm vi bán kính 400km quanh Hà Nội or TP. HCM or Dà Nẵng (điểm gốc phải chọn trước)

Tình hình thử nghiệm thì hơi buồn là nó chỉ bắt tốt kênh K+, em có hỏi thì đại thể là tín hiệu K+ hiện nay là mạnh nhất, hình như cường độ gấp đôi so với các đài khác, do tiêu chí kích thước ăng ten phải nhỏ gọn, nên cũng ko có nhiều lựa chọn trừ phi bác nào chơi luôn cái chảo to đùng trên nóc xe mình. Với K+, tín hiệu bắt được rất tốt, nhiễu 1 chút khi xe chuyển hướng do ang ten phải quay phương vị để nhận được tín hiệu mạnh nhất, hoặc thử nghiệm ngoài Hà Nội thì chỗ nào nhiều cây to cũng sẽ bị nhiễu, Sài Gòn ít cây ko bị hiện tượng này, ngoài ra là OK, cả SD lẫn HD.

Đầu setop box K+ nếu không dùng trên xe thì xách vô nhà gắn vô ăng ten K+ xài bình thường.

Thiệt hại dự kiến:
- Thiết bị K+: 3.5 Triệu
- Ăng ten: khoảng 8 Triệu (ước tính)
- Cục Inverter đổi điện 12V ra 220V để dùng cho setop box K+: 700 ngàn
- LCD monitor thì các bác phải gắn sẵn (coi như mặc định xe nào cũng có)
- Đi dây trong xe này nọ: chắc khoảng 500k đến 1tr, vụ này sẽ nhờ các Garage liên kết làm chứ em ko bik làm.
- Tổng thiệt hại: khoảng 13 Triệu và 270 Ngàn tiền thuê bao K+ hàng tháng

--------------------------------------------------
Em nhờ các bác cho ý kiến giúp em:

1. Các bác nghĩ thế nào về sản phẩm này?
2. Tổng thiệt hại như vậy là (A) Chấp nhận được hay (B) Cao hay (C) Quá cao?
3. Các bác có dự định mua sản phẩm này ko? (A) Có thể mua hay (B) Sẽ mua hay (C) Không mua
4. Ý kiến khác

Thanks các bác nhiều nhiều

Last edited by a moderator:
SPO confirmed
Hạng C
16/6/10
973
257
43
Lương Sơn Bạc
E cũng có quen ông anh làm khoa học cũng có vài ý tưởng hay, Ex: Lắp dàn pin mặt trời trên xe,vừa giảm độ nóng vừa có năng lượng để chạy quạt gió làm mát xe khi đậu ngoài nắng, điều khiển tất cả các hệ thống điện tử trên xe bởi module chạy Android!Thiết bị của bác rottie mục đích cuối cùng là để giải trí,cập nhật thông tin mà e thấy bác đã có thiết bị khá hay là :router 3G wifi! Chỉ cần lắp thêm mỗi ghế một cái máy tính bảng Android 10 inch có wifi,GPS ,..của china tầm 3,5tr/cái!là ai muốn xem film,hay đọc báo,..cũng được,Router đó sài được cho 5 máy cùng lúc,tốc độ xem film,..chắc cũng ko đến nỗi!!!! Hiệu quả kinh tế thì chưa thấy nhưng e dơ 2 tay vote cho sự sáng tạo:mad::mad:

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/7/08
1.920
57.341
113
SPO nói:
E cũng có quen ông anh làm khoa học cũng có vài ý tưởng hay, Ex: Lắp dàn pin mặt trời trên xe,vừa giảm độ nóng vừa có năng lượng để chạy quạt gió làm mát xe khi đậu ngoài nắng, điều khiển tất cả các hệ thống điện tử trên xe bởi module chạy Android!Thiết bị của bác rottie mục đích cuối cùng là để giải trí,cập nhật thông tin mà e thấy bác đã có thiết bị khá hay là :router 3G wifi! Chỉ cần lắp thêm mỗi ghế một cái máy tính bảng Android 10 inch có wifi,GPS ,..của china tầm 3,5tr/cái!là ai muốn xem film,hay đọc báo,..cũng được,Router đó sài được cho 5 máy cùng lúc,tốc độ xem film,..chắc cũng ko đến nỗi!!!! Hiệu quả kinh tế thì chưa thấy nhưng e dơ 2 tay vote cho sự sáng tạo:mad::mad:

Á, tiện thể bác quảng cáo giúp em cục 3G Wifi Router thì em cũng xin nói thêm, nhiều bác bẩu là bi giờ điện thoại smart phone nào cũng có 3G rồi, cần thì bật lên thôi, gắn cục Wifi trong xe làm chi cho tốn kém. Thực sự là gắn cục này cũng có nhiều cái tiện lợi của nó:

1. Bác đang dùng Mobi, Vina... số làm ăn, đăng ký từ xưa xửa xừa xưa, ko bỏ được, giờ cần xài 3G Vịt teo (sóng sánh mạnh nhất), caravan, offload rừng núi, hải đảo... thì làm sao? Em với bx rơi vào trường hợp này, mà lười ko muốn đi đâu cũng xách 2 cái điện thoại, nên xài cục 3G Wifi này với Sim Vịt teo là tiện nhất.

2. Vô khách sạn, resort... (ở VN) mà ko có Wifi thì làm sao? xách cục 3G Wifi vô xài vô tư cho cả nhà bố, mẹ, con cái (cục 3G Wifi của em xài được cả 12V lẫn điện 220V)

3. Đi ks nước ngoài mà nó có mỗi 1 line mạng thì sao (Singapore là thế đấy), cắm cục Wifi vô line mạng là tha hồ chia xẻ cho cả nhà xài.

4. ĐT dùng 3G thì mau hết pin, tất nhiên bác nào trên xe cũng thủ sẵn cục sạc, nhưng 3-4 cái ĐT cùng lên web thì coi bộ ko còn chỗ cắm sạc, kết nối vô wifi sướng hơn nhiều, khỏi lo hết pin.

5. Chưa kể vấn đề chi phí để nuôi 3-4 cái smart phone duyệt web, chẳng lẽ cái nào cũng đăng ký gói cước nhanh nhất, coi bộ hơi bị tốn kém.

Bác nào cần thì alo em nhé, tks các bác.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
1 / chưa hấp dẫn lắm trừ khi thỉnh thoảng chương trình TV có sự kiện nóng .
2 / C
3 / A
4 / với tình hình đài đóm hiện tại chưa thuyết phúc đc câu hỏi tại sao phải dùng .
NHân tiện hôm nào ghé Bác tậu cục wifi 3G cái này thì ngon lành và hợp lý .

Hạng D
26/7/08
1.920
57.341
113
phongluu nói:
1 / chưa hấp dẫn lắm trừ khi thỉnh thoảng chương trình TV có sự kiện nóng .
2 / C
3 / A
4 / với tình hình đài đóm hiện tại chưa thuyết phúc đc câu hỏi tại sao phải dùng .
NHân tiện hôm nào ghé Bác tậu cục wifi 3G cái này thì ngon lành và hợp lý .

Tks bác, lúc nào bác duyệt thì alo e nhé, n/v e đến tận nơi gắn cho bác luôn. báo cáo bác đợt vừa rùi đi Cam với bác em mua Sim của Cam hết đúng 130,000 đồng, wifi chạy fe fé cả chuyến, còn ĐT thì vẫn dùng sim VN để gọi về nhà :D

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Tks Bác Rottie .... có phiền quá kg .:D Tôi ở đường Tạ Quang Bửu - Chánh hưng . DT 091 888 35 - 35 Khi nào tiện bác cho nhân viên đem qua và gọi hhoj tôi trước khi đi đễ khỏi nhỡ việc nhá .