Hạng B2
27/1/15
373
344
63
51
Các bác ơi sao ăn cắp mà không có cách trị vậy các bác .Có cách nào trị tụi ăn cắp hành lí ở sân bay. Người Việt xấu xí .
Có bác nào bị chúng lấy cắp hành lí và cách bồi thường khó hiểu của các hãng hàng không

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Cái này là bọn vận chuyển ăn cắp vặt chứ không phải "chỉ thị" là như vậy. TV báo đài cũng phân tích tuy có camera quan sát nhưng bọn vận chuyển toàn đậu xe tạo góc khuất để dễ bề ra tay. Ngoài ra vali còn có thể bị phá khoá bởi Hải quan để kiểm tra hàng hoá nếu nghi ngờ, nhưng có bị thó mất thứ gì hay không thì... trời mới biết. Quy định bồi thường thì em cũng miễn ý kiến vì quả thật không chỉ VN mà theo em tìm hiểu thì vài hãng trên thế giới cũng làm vậy thôi.

Cách phòng tránh thì chỉ còn nước quấn băng keo nhiều vòng thật chặt và làm ổ khoá thật to. Nếu là ăn cắp vặt thì nhìn vali loại này cũng ngán vì không có nhiều thời gian để xử lý. Tuy nhiên nếu vali của bác bị "rớt" lại thì kiểu gì cũng bị đưa vào phòng... đồ thất lạc và bị thất lạc thật luôn. Băng keo hay khoá lúc này cũng chào thua, vì thằng kiểm tra sẽ lấy cớ mở ra xem có thông tin chủ nhân hay gì gì đại loại không.

Cách chơi khăm thì có 1 cách mà em chưa thử (do vali cũng toàn quần áo chứ chả bao giờ dại mà bỏ đồ giá trị theo hành lý kí gửi). Đó là bác lắp luôn 1 chuông báo động bên trong cái vali. Khi vali bị phá khoá, nắp mở ra mà không kịp ngắt chuông thì nó sẽ tự động hú vang gây chú ý. Dù là ăn cắp vặt, xxx HQ hay phòng đồ thất lạc cũng phải sợ chết khiếp (làm hành vi gian mà bị hú báo động không vỡ tim là may). Nhưng cái chuông này phải tự chế, và phải làm cẩn thận, không khéo máy scan nhầm ra "thứ nguy hiểm" thì bỏ mợ...

:3dcuoi:

Hạng D
17/3/05
1.760
7.986
113
51
MFC
CÁC BÁC NÓI NHIỀU MÀ KHÔNG HIỀU NHIỀU !
AN NINH SÂN BAY CÓ QUYỀN MỞ, CẮT KHÓA KHI CẦN THIẾT !
--> dù có quấn nilon, đóng thùng sắt , khi cần họ vẫn dc mở

Chuyện mở ra và Mất em không bàn vì yếu tố trộm cắp

29/12/14
547
677
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
tình trạng này nhiều mà các case mình biết thì cũng toàn nội bài cả. suy cho cùng thì cũng chả thể nào có tập đoàn phạm tội để chỉ thị đc. nguồn thu ko cố định làm sao tổ chức mà ăn chia. duy nhất chỉ có ăn cắp vặt của nhân viên vận chuyển.

đợt nào có clip quay nv vận chuyển xếp dỡ luggage hiền như từ mẫu ấy. y hệt vụ ngọc trinh sang hàn nhận giải nữ hoàng cm gì đó bị bóc mẽ xong có clip thanh minh.

em ko rành quy trình hải quan but đúng nguyên lý thì hải quan ko tự ý mở hành lý ký gửi mà phải đưa vào khu vực riêng rồi thông báo hành khách đến nhận và chứng kiến mở kiểm. em từng bị 1 lần ở Kingsford Smith Airport (sydney), đi ra đường hoàng nhưng được chỉ dẫn sang khu vực mở kiểm và họ lập biên bản đàng hoàng sau khi kiểm.

hành lý từ máy bay xuống thì chở thẳng vào băng tải luôn chứ làm gì có khâu hải quan nào ngay đó. cho nên mất thì chỉ mấy ông lỏi vận chuyển thôi.

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
chính vì nguồn thu không ổn định nên phải có thằng đứng ra chỉ thị làm cho nó thành ...... ổn định để ăn chia
tình trạng này nhiều mà các case mình biết thì cũng toàn nội bài cả. suy cho cùng thì cũng chả thể nào có tập đoàn phạm tội để chỉ thị đc. nguồn thu ko cố định làm sao tổ chức mà ăn chia. duy nhất chỉ có ăn cắp vặt của nhân viên vận chuyển.
.......

O_O
Hạng B2
13/3/15
102
101
43
45
Hình như ở NB mới bị nhiều vậy, chứ em đi nước ngoài mấy lần về SGN, đồ mua sắm của hai vợ chồng để đầy vali mà không bị mất mát gì. Tuy vậy em vẫn cẩn thận, mua đồ xịn thì cho vào vali nhỏ xách tay. Lúc nào cũng phải mang theo một vali nhỏ cho gọn. Đi công tác HN em đi hàng tháng, hạn chế gửi đồ tối đa, toàn vali không gửi, ra khỏi cổng là phi thẳng.