Tập Lái
20/6/17
3
0
1
Hi mọi người,

Mình mới mua Xtrail bản Mid 2.0 năm 2016 và đang chạy ở 1000km đầu tiên. Cuối tuần rồi có chở vợ con đi Cần Giờ chơi thì khi đi qua đoạn đường từ phà Bình Khánh đến đảo khỉ thì cảm giác của vợ là xe bị lắc đến nỗi không xem điện thoại được. Mình nghĩ một phần là do đường xấu nhưng do xe có các chế độ cân bằng mà vẫn bị lắc như vậy thì không hay. Trước đó chạy trong TP thì người ngồi ở hàng ghế 2 cũng bị cảm giác lắc nhưng không nhiều (sau khi đi đường kênh nhiêu lộc về thì người cảm giác chòng chành). Mình có hỏi trong hãng thì hãng bảo là do loại lốp và độ căng của lốp. Mình kiểm tra lốp thì thấy không bơm quá căng.
Không biết có ai gặp trường hợp giống mình không và mong mọi người chỉ giáo thêm các phần mình không biết nhé.
Mình là người mới biết chạy xe và mới mua xe luôn.
Cám ơn mọi người.

Tập Lái
20/4/16
16
7
3
44
bác chủ thử mượn 1 xe khác rồi chạy trên cùng 1 cung đường đó xem như thế nào? nếu ko bị thì cụ xiết lại các ốc ghế ở băng 2 của xe xem có bị không. Xe em thì không bị như cụ nhưng băng ghế 2 nó bị rơ cái thanh kéo ghế nên chạy xe nó cứ bị kêu lục cục lạch cạch, e phải vào hãng yêu cầu đổi ghế và tự xử lý 1 phần giờ mới hết kêu

Tập Lái
20/6/17
3
0
1
bác chủ thử mượn 1 xe khác rồi chạy trên cùng 1 cung đường đó xem như thế nào? nếu ko bị thì cụ xiết lại các ốc ghế ở băng 2 của xe xem có bị không. Xe em thì không bị như cụ nhưng băng ghế 2 nó bị rơ cái thanh kéo ghế nên chạy xe nó cứ bị kêu lục cục lạch cạch, e phải vào hãng yêu cầu đổi ghế và tự xử lý 1 phần giờ mới hết kêu
Cám ơn Bác đã phản hồi. Xe mình bị lắc là lắc cả băng ghế và phần xe ở nửa phía sau xe từ hàng ghế 2 trở đi (cái này mình và vợ cảm nhận vì ngồi ở hàng trước thì không sao) nên chắc không phải do lỏng ốc vít đâu ạ hic

Hạng D
12/9/09
1.790
63.522
113
Sai Gon
Lốp căng sẽ bị sóc chứ không phải chòng chành.
Mình đoán do cách chạy xe của bác, do bác chưa chạy nhiều nên tốc độ di chuyển đường xấu của bác chưa phù hợp, hoặc cách xử lý 2 bánh chưa hợp lí, cố gắng cho 2 bánh hàng ngang cùng lên hoặc cùng xuống, tránh tình trạng bánh cao bánh thấp xe vặn vỏ đỗ, người ngồi trên rất khó chịu.
Vài lời nhiều chuyện, có gì bác bỏ qua. :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: xiwen
Tập Lái
20/4/16
16
7
3
44
xe em chạy qua mấy chỗ vặn xoắn nó kêu răng rắc ở bên cột B phía lái, có xe cụ nào bị hiện tượng giống em không

Tập Lái
20/4/16
16
7
3
44
Cám ơn Bác đã phản hồi. Xe mình bị lắc là lắc cả băng ghế và phần xe ở nửa phía sau xe từ hàng ghế 2 trở đi (cái này mình và vợ cảm nhận vì ngồi ở hàng trước thì không sao) nên chắc không phải do lỏng ốc vít đâu ạ hic
cái này may là xe e không có bị, nếu bị thì đúng là phiền thật :( bác chủ đem xe lên xưởng của hãng hỏi xem thế nào ạ

• Like
Reactions: Namchio
Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Em thấy tình trạng này hay xảy ra với các xe từ đời 214 về sau, mà có lẽ do các hãng làm phuộc mềm để xe êm hơn nên bị thế chăng?
Em nói thế vì xe cũ của em đời 207 không bị và em mua xe mới đời 215 cũng cảm thấy thế (cùng loại xe).

Tập Lái
20/6/17
3
0
1
Lốp căng sẽ bị sóc chứ không phải chòng chành.
Mình đoán do cách chạy xe của bác, do bác chưa chạy nhiều nên tốc độ di chuyển đường xấu của bác chưa phù hợp, hoặc cách xử lý 2 bánh chưa hợp lí, cố gắng cho 2 bánh hàng ngang cùng lên hoặc cùng xuống, tránh tình trạng bánh cao bánh thấp xe vặn vỏ đỗ, người ngồi trên rất khó chịu.
Vài lời nhiều chuyện, có gì bác bỏ qua. :)
Cám ơn bác, em cũng nghĩ 1 phần nguyên nhân là do em mới lái nên chưa mượt lắm. Đường đi Cần giờ hơi xấu, đường bờ kè (hoàng sa, trường sa) thì làn xe oto toàn nắp cống hic. Không biết có còn do nguyên nhân nào nữa không ạ