Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xử lý camry 2.2 bị giật

Tập Lái
24/5/15
31
68
18
Thưa các bác. Em ở Hà Nội. Có vấn đề kỹ thuật này mong các bác tư vấn.
Hôm vừa rồi e về quê, chạy cao tốc vít tầm 70 - 100 xe lướt êm ái. Nhưng khi giảm tốc độ và về số 3 hoặc 4 thì có hiện tượng giật khi ngớt ga (nhấc chân khỏi ga) và lại hơi giật khi đệm ga lại. Hiện tượng giật này khó phát hiện nếu đi trong thành phố hoặc đường xấu vì hay phải rà côn. Hôm vừa rồi đi đường trường thì mới phát hiện rõ rệt như vậy, nên ngồi rất khó chịu. Đặc biệt khi ở số 3 với vận tốc đúng 30km/h, vòng tua 1k2 thì giật rất mạnh khi ngớt ga. Hôm vừa rồi vào toy thì các bác kỹ thuật cũng chưa đưa ra được các giải pháp xử lý cụ thể mà chỉ giải thích về vấn đề đồng tốc gì đó của hộp số và đó là đặc trưng của dòng cam 2.2, ý là phải sống chung với lũ. Em nghe vẫn chưa ổn lắm, nếu chấp nhận như vậy thì đi như thế rất khó chịu. Vì vậy em lên đây xin cao kiến của các bác, nhất là các bác đang sử dụng dòng xe này và các chuyên gia kỹ thuật ở các ga ra. Thanks các bác!

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113
Xe em đời 2001, GLI, loại này nhập Úc về, lắp ráp ở VN.
Trước đây con Na93 của em bị y chang xe bác! em phải trãi qua nhiều garage, tốn rất nhiều tiền mà không hết bệnh! thay hộp số, delco, dây phin, culast, bố ambreya, cụm bướm ga, bơm xăng, ECU... cuối cùng bị con biến trở chỉnh độ khí thải CO! nghĩ lại thấy mấy cái garare mềnh lặn lội đi sữa k ai ngờ vụ này! toàn đè ra làm chuyện tốn kém!

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
24/5/15
31
68
18
Trước đây con Na93 của em bị y chang xe bác! em phải trãi qua nhiều garage, tốn rất nhiều tiền mà không hết bệnh! thay hộp số, delco, dây phin, culast, bố ambreya, cụm bướm ga, bơm xăng, ECU... cuối cùng bị con biến trở chỉnh độ khí thải CO! nghĩ lại thấy mấy cái garare mềnh lặn lội đi sữa k ai ngờ vụ này! toàn đè ra làm chuyện tốn kém!
Em cũng vừa tìm bài viết về hiện tượng này đối với dòng cam giống e trên diễn đàn này, thấy có bác nói khả năng là do biến trở này. Vậy biến trở này cần thay thế hay chỉnh về thông số ban đầu hả bác. Có lẽ em phải xử lý trường hợp này đầu tiên, cảm ơn bác rất nhiều.

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113
Em cũng vừa tìm bài viết về hiện tượng này đối với dòng cam giống e trên diễn đàn này, thấy có bác nói khả năng là do biến trở này. Vậy biến trở này cần thay thế hay chỉnh về thông số ban đầu hả bác. Có lẽ em phải xử lý trường hợp này đầu tiên, cảm ơn bác rất nhiều.
Cái này dễ ợt... bác vào garage có máy đo nồng độ khí thải giống bên đăng kiểm, xoay em nó về trị số mặc định của nhà sản xuất là xong ( với điều kiện là xe bác k bị hư các món khác như em đã kể nhé). Thông số Cam2001 VN lắp ráp em k biết, nhưng con Na92 máy 3SFE nhưng nguyen lý chắc y chang cái may 5s của xe bác....thì theo hình bên dưới
Xử lý camry 2.2 bị giật

• Like
Reactions: abumap
Tập Lái
22/11/15
11
20
3
41
Camry 2001 ráp ở VN không có cảm biến khí thải CO thì phải, vì xe của tôi ở cần cổ xả không thấy có! Đã bác nào rửa péc phun chưa ạ?

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113
Camry 2001 ráp ở VN không có cảm biến khí thải CO thì phải, vì xe của tôi ở cần cổ xả không thấy có! Đã bác nào rửa péc phun chưa ạ?
Đúng rồi bác, xe VN k có cảm biến Oxy cũng k có hệ tuần hoàn khí thải ERG! Xe nhập thì có cảm biến Oxy, riêng thị trường Mỹ có 2 cảm biến Oxy đặc biệt là Cali

Tập Lái
24/5/15
31
68
18
Đúng rồi bác, xe VN k có cảm biến Oxy cũng k có hệ tuần hoàn khí thải ERG! Xe nhập thì có cảm biến Oxy, riêng thị trường Mỹ có 2 cảm biến Oxy đặc biệt là Cali
Em đang định vào gara kiểm tra, vậy không biết dòng cam 2001 nhập khẩu từ Úc về VN lắp ráp thì có cảm biến khí thải không?

Tập Lái
22/11/15
11
20
3
41
Em đang định vào gara kiểm tra, vậy không biết dòng cam 2001 nhập khẩu từ Úc về VN lắp ráp thì có cảm biến khí thải không?
xe em giống xe bác là camry 2001 nhập từ úc về lắp rắp tại Vn, không có cảm biến khí thải đâu ạ! còn chắc chắn thì bác vào gara hỏi cho chắc chắn.