Hạng B1
27/11/05
63
0
0
Trường hợp 1:

Trưa nắng, đường Phạm Ngọc Thạch, xe tôi đang chuẩn bị rẽ trái, bật đèn xin rẽ cách 50 m, xe chạy thẳng, bám sát vạnh kẻ đường bên trái. Vào giữa ngã tư tôi đánh lái gấp sang trái, vừa thấy một bóng xe máy cùng chiều lao vọt cắt để vượt. Phanh gấp. Không xảy ra chuyện gì, nhưng thằng đi xe máy vẫn quay mặt lại chửi, hình như nó không nhìn thấy tín hiệu xin rẽ. Tối thấy tiếc là đã đạp phanh theo phản xạ mà không phải là đâm cho nó một nhát.

Trường hợp 2:

Buổi tối, trời mưa vừa tạnh, dừng chờ đèn xanh ở ngã tư Ô Chợ dừa. Đèn chuyển xanh, xe depart rất từ từ. Một xe máy cùng chiều từ bên phải cố sức vượt lên để tạt đầu rẽ trái, chạm vào bar de shock, loạng choạng xuýt ngã. Con đi xe máy quay mặt lại chửi rồi đi mất, tôi cũng buột miệng văng tục, dù trong xe đang có trẻ em, nhưng nó không nghe thấy. Tôi thấy tiếc là đã không nhảy xuống cho nó một cái tát.

Cả hai trường hợp xe 2 bánh giành đường từ vị trí điểm mù của người lái xe 4 bánh, không có cách gì nhìn thấy để đoán trước được. Vậy theo các bác có kinh nghiệm, nên xử trí như thế nào?

11/7/05
542
5
0
39
SaiGon
RE: Xử trí thế nào với 2 bánh giành đường?

Cả hai trường hợp trên hầu như lúc nào các bác đi 4 bánh đều gặp phải !Ngay cả em cũng thế, thôi thì cứ làm chậm hơn chút nữa :mad:thì chắc không gặp bọn nhà họ "LỦI" ! [:-]

Hạng B2
14/9/04
394
3
18

Bác phải bình tĩnh thôi , ai cũng gặp phải trường hợp như vậy , vì đèn xanh bật bác không thể depart nhanh được như xe máy . Vậy bác học bài depart nhanh cho tốt , xe máy hết dám cắt ngang ( chú ý xe thuê haợc xe cơ quan thì được , xe nhà thì hơi xót )

Hạng B1
1/12/05
80
0
6
53
Hanoi

Sống chung với lũ bác ơi!:D

Hạng B2
10/10/05
359
68
28

Có hôm E quay đầu xe trên đường, mình đã bật sẵn đèn signal rẽ trái, táp sát lền đường, đánh lái hết trái, nhìn ra phía sau ko có ai! Thế mà vừa mới nhả côn ra thì 1 thằng đi xe máy tạt ngay qua đầu làm mình giật thót, may mà nhấp phanh kịp! Ko thì thằng đó chỉ có mà ôm mồm! Bây h kể lại vẫn thấy bực!:mad:

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Khi mua xe, bác salesman có dạn dò em rằng: "Chủ yếu việc xước xát xe là do va chạm với "mui trần" lúc xuất phát khi đèn xanh, vì thế khi gặp trường hợp này nên nhường, xuất phát chậm đi một tý thì sẽ tránh được". Em ghi nằm lòng câu này và luôn thực hiện theo. Nhưng mà nó cứ cố tình lao vào mình thì chịu[&o].

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

em cũng bị nhiều lần y như bác hiệp sĩ. Nhiều thằng chạy xe máy mất dại lắm, cúp đầu xe người ta mà còn chửi. Em mà chạy xe...jeep em đâm chít mịa mấy thằng đó :mad:

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48

Bực thì bực, nhưng không nên manh động . Đâm không được đâu bác ơi . Bác mà lỡ đâm, thể nào nó cũng ăn vạ, xe to phải nhường xe bé mà . Đấy chưa kể bà con đi đường, thể nào cũng bênh thằng xe máy .

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Lại chuyện xe máy cắt đầu: Hình như cách nay vài tháng cũng bàn chuyện như thế, và cuối cùng sống chung với lũ là hay nhất, nhưng em còn nhớ lóang thóang có mấy bác nhà mình lại trách móc nhau khi viết về xe máy với nhận xét nặng nề như bác vivu hihi.
Em nghĩ tùy hoàn cảnh thôi ạ: em chạy xe lớn không chơi tốc hành khi vào cua được, nhưng vào chậm thì kẹt...chán thật, lắm khi không kịp thấy cả hai bánh đã cắt đầu như thế nào, nếu không trục trặc gì thì các anh 2 bánh cắt đầu cũng tính toán cả đấy, nhưng lại không tính với những anh 2 bánh khác phía phải ô tô cũng cắt đầu: thế là có khi ô tô chơi luôn cả hai anh: Lúc ấy mới thất là tai vạ: Nên em chọn phương án vào cua chậm ra cua nhanh thôi.