Chia Sẻ Xuyên nửa Việt

Status
Không mở trả lời sau này.
dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Còn khoảng 2 tuần nữa là gia đình e sẽ khởi hành xuyên nửa Việt. Tụi e đi xe Carens gồm 4 người, 2 vợ chồng và 2 trẻ nhỏ 5 và 8 tuổi. Chỉ có mình e cầm tài thôi
E dự định đi trong 10 ngày. E đã xem nhiều kinh nghiệm của các bác đi trước, e đang ngồi thống kê lại những địa điểm cần tham quan, những món ăn đặc trưng của từng miền nhưng vẫn còn lung tung quá. Do chỉ có một xe nên tụi e o dám đi đường Hồ Chí Minh vì sợ không có ai hỗ trợ khi cần vì vậy e set lộ trình đi và về QL1A. Xin các bác cho ý kiến. E có Vietmap dẫn đường

N1: Sài Gòn - Tuy Hòa.
E muốn quẹo đường qua sân bay Cam Ranh vào Nha Trang thì có mốc nào xác định?
Tham quan, ăn uống tại Nha Trang. Các bác chỉ giúp e đặc sản NT
Đọan Bình Thuận e đã chơi nhiều ở Phan Thiết, có biết cổ thạch, Tháp chàm Ninh thuận, vậy khúc này còn chổ nào đáng tham quan nữa không?
Tui e đã từng chơi ở Nha Trang. Một số chổ đã biết : hòn chồng, tháp chàm, viện hải dương, Ba hồ, các đảo, dốc lếch, đại lãnh, chưa ra vinpearl land mà lại muốn cho tui nhỏ ghé chơi chút nhưng kỳ này o tiện vì o đủ thời gian

N2: Tuy Hòa - Đà Nẵng, phải khởi hành đi cả ngày, trên đường ghé Tháp Nhạn, ghềnh đá dĩa (Tuy An), thánh địa Mỹ Sơn (Quảng Nam phải o các bác?) như vậy có kịp thời gian o?
N3: Tại Đà Nẵng e sẽ đi cáp treo Bà Nà, Ghé Non nước, thăm Hội An, Sơn trà.

N4: Trưa e sẽ ra Huế. Đi khoảng 14h chắc cũng được hả các bác vì minh đi hầm chui đèo Hải Vân, o ngại leo đèo

N5.6.7: Chơi tại Huế. Tham quan chùa Thiên Mụ, các lăng tẩm, Thành nội, sông Hương, Thôn Vỹ Dạ, đồi Vọng Cảnh, ăn một số món đặc trưng của Huế (chỉ e chổ nhe), còn gì không? Nếu rãnh thi ra Quảng trị thăm thành cổ, vĩ tuyến 17 luôn. Còn gì o các bác?

N8: Huế - Qui Nhơn, về đây có kịp thăm mộ Hàn Mạc Tử, ghềnh Ráng, Bãi tắm Hoàng Hậu, cầu Thị Nại, cầu qua biển o các bác?

N9: Qui Nhơn - Phan Thiết. E dừng chặn này để nghỉ xả hơi trước khi về Sài Gòn vì Phan Thiết đối với e quá rành

N10: Phan Thiết - Sài Gòn

E cần mua cuốn sách du lịch Việt Nam, vì khi đi tham quan cũng cần phải hiểu rõ lịch sử của nó nữa như vậy mới đáng bỏ công, các bác có thể tư vấn e sách nào o?
E tự nhận thấy mình quá tham lam, tuy nhiên cũng sẽ tùy thực tế mà thay đổi lộ trình cho phù hợp.

Thanks các bác đã xem

Last edited by a moderator:
dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
E quyết định đổi lộ trình chút, đã sửa lại ở trên

Hạng C
5/1/08
708
3.093
93
TP.HCM
dcv nói:
N1: Sài Gòn - Nha Trang. E muốn quẹo đường qua sân bay Cam Ranh vào Nha Trang thì có mốc nào xác định?

-> Chổ ngã ba rẽ vào đó có mốc là Bưu điện Cam Nghĩa. Bác ko cần tìm mốc làm gì cho mệt. Set sân bay Cam Ranh làm điểm trung gian trong hành trình (Vietmap) là nó sẽ dẫn bác theo đường Cam Ranh.

dcv nói:
N2: Tham quan, ăn uống tại Nha Trang. Các bác chỉ giúp e đặc sản NT
Đọan Bình Thuận e đã chơi nhiều ở Phan Thiết, có biết cổ thạch, Tháp chàm Ninh thuận, vậy khúc này còn chổ nào đáng tham quan nữa không?
Tui e đã từng chơi ở Nha Trang. Một số chổ đã biết : hòn chồng, tháp chàm, viện hải dương, Ba hồ, các đảo, dốc lếch, đại lãnh, chưa ra vinpearl land mà lại muốn cho tui nhỏ ghé chơi chút. Thật sự thì e thấy Nha Trang gần Sài Gòn, có thể chơi dịp khác nhưng chỉ vì Vinpearl land, vậy có đáng để ở thêm một ngày?

-> Vinperland nếu muốn chơi hết chắc cũng phải 1 ngày. Hôm trước tụi mình đi có 1 buổi chơi ko đã. Hic. Đặc sản Nha Trang bác xem mấy bác trên đây bình luận nhiều mà. Lần trước em cũng chạy thẳng SG-NT và nghỉ 1 ngày ở NT. Mình đi tiếp thì cũng đc nhưng cho mấy nhóc ngồi trên xe hoài sợ tụi nhỏ buồn nên e cho tụi nhỏ thư giãn 1 ngày trước khi đi tiếp. Mình cũng đc nghĩ ngơi tý để giữ sức khỏe do hành trình còn dài.

dcv nói:
N3: Nha Trang - Đà Nẵng, phải khởi hành đi cả ngày, trên đường ghé ghềnh đá dĩa (Phú Yên), thánh địa Mỹ Sơn (Quảng Ngãi phải o các bác?) như vậy có kịp thời gian o?
Tại Đà Nẵng e sẽ đi cáp treo Bà Nà, Ghé Non nước, thăm Hội An, Sơn trà. Có lẽ chổ này nên ở thêm một ngày thay vì ở Nha Trang

-> NT -DN là khoảng gần 500km. Với tình hình đường xá và bắn tốc độ như hiện nay thì bác chạy + nghĩ ăn trưa cũng phải mất 10 tiếng. Không thể vào Ghềnh đá đĩa và Mỹ Sơn đc. Theo e bác xuất phát sớm tý, khoảng 5h sáng rời khỏi NT thì có thể ghé Ghềnh đá đĩa rồi đi thẳng DN. Mỹ Sơn nên dành cho ngày tiếp theo.

Ở DN 1 ngày thì bác nên đi vào phía trong. Cụ thể là sáng đi Ngũ Hành Sơn, vào Hội An, chiều xuống Trà Kiệu, vào thánh địa Mỹ Sơn rồi quay lại DN. Bà Nà dành cho ngày sau trên đường ra Huế.

Sáng bác đi Bà Nà, trưa xuống núi rồi ra Huế luôn là tiện.

dcv nói:
N4: Trưa e sẽ ra Huế. Đi khoảng 14h chắc cũng được hả các bác vì minh đi hầm chui đèo Hải Vân, o ngại leo đèo

-> Cái này OK bác. Đi 14h chắc tầm 17h tà tà cũng tới. Vừa kịp check-in.

dcv nói:
N5.6.7: Chơi tại Huế. Tham quan chùa Thiên Mụ, các lăng tẩm, Thành nội, sông Hương, Thôn Vỹ Dạ,  đồi Vọng Cảnh, ăn một số món đặc trưng của Huế (chỉ e chổ nhe), còn gì không? Nếu rãnh thi ra Quảng trị thăm thành cổ, vĩ tuyến 17 luôn. Còn gì o các bác?

-> Mấy ngày ở Huế, bác nên tìm 1 HDV người địa phương. Thực ra mình tự lang thang cũng đc nếu bác rành về Huế. Tham quan có người thuyết minh về mấy vị vua nghe thú vị hơn.

Ăn thì món Huế trong này mấy bác cũng bàn nhiều rồi. Bác lục lại xem. Em chỉ "khuyên dùng" món bánh ướt thịt nướng và bún thịt nướng Kim Long trên đường đi chùa Thiên Mụ. Em ghiền cái rau bạc hà mà chỉ có ở Huế mới có.

3 ngày mà chỉ Huế ko thôi thì hơi thừa. Nhưng mà đi Phong Nha - Kẻ Bàng thì lại thiếu. Có lẽ bác nên nghĩ tại Huế thôi. Để dành cho lần đi sau vậy.

dcv nói:
N8: Huế - Qui Nhơn, về đây có kịp thăm mộ Hàn Mạc Tử, ghềnh Ráng o các bác?

-> Huế - QN : đoạn này tầm khoảng gần 450km. Cũng mất cả ngày chứ chẳng chơi nếu bác buffet rồi mới khởi hành. Theo e bác nên đi sớm 1 chút. Vào đến QN đừng vội check-in mất thời gian, chạy thẳng ra Ghềnh Ráng chơi cho đã rồi chiều muộn về k/s cũng đc. Mà Ghềnh Ráng thì cũng chỉ lang thang ngắm cảnh thôi. Khoảng 1h là hết.

dcv nói:
N9: Qui Nhơn - Phan Thiết. E dừng chặn này để nghỉ xả hơi trước khi về Sài Gòn vì Phan Thiết đối với e quá rành

-> Nên nghĩ ngơi vì có lẽ bác thấm mệt rồi đó.

dcv nói:
N10: Phan Thiết - Sài Gòn

-> Ko có gì đáng bàn về chặng này bác nhỉ ? 

dcv nói:
E cần mua cuốn sách du lịch Việt Nam, vì khi đi tham quan cũng cần phải hiểu rõ lịch sử của nó nữa như vậy mới đáng bỏ công, các bác có thể tư vấn e sách nào o?
E tự nhận thấy mình quá tham lam, tuy nhiên cũng sẽ tùy thực tế mà thay đổi lộ trình cho phù hợp.
Thanks các bác đã xem

-> Không hề tham lam tý nào đâu bác. Em cũng đi ra bằng QL1 rồi về bằng đường HCM. Em cũng đi 2 người lớn, 2 người nhỏ như bác nhưng con e còn nhỏ hơn. 5 tuổi với 1 tuổi. Sách thì em ko có mua vì e là người miền Trung, e tự làm HDV cho bà xã e luôn đc rồi. Ngoài Fahasa Nguyễn Huệ nhiều lắm, bác ra đó tham khảo rồi chọn là đc.

Bác cần gì nữa cứ yêu cầu ạ. Chúc bác và gia đình có chuyến đi vui vẻ và hạnh phúc.

Hạng D
25/8/08
1.487
18
38
Bốn phương trời
Bác mua cuốn Về miền Trung của Bửu Ngôn là ok rồi, ổng viết như sách của Tây balo.
Nha Trang: trước khi leo đèo Cù Hin có con đường nhỏ rẽ vô Bãi Dài, quán Cầu Mới trước khi vô Tp.NT theo đường Cù Hin, quán Long Vũ gần Tháp Bà (quán bình dân nhưng đa dạng hải sản). Nem nướng Đặng V Quyên (22k/phần). Bún cá sứa 5 Beo trước cửa chợ Đầm hoặc góc Yersin-Bà Triệu
Phú Yên: Gió Chiều hay Cantin01 Độc Lập kế nhà khách Tỉnh Ủy chuyên bán cá ngừ & mắt cá ngừ tiềm thuốc Bắc (mùa này kg ngon lắm). Hai quán ốc đầu đường QUy Nhơn - Sông Cầu
Bình Định: Lịch huyết CHín Mẫn ở Quy Nhơn (06 Xuân Diệu). Vừa qua cầu Bà Di bên trái là đường rẽ vô chơ Bình Định có lò nem - chả -tré ngay bên phải đường chuẩn bị vô chợ. Qua cầu Đập Đá ngay bên phải là lò nem - chả bò Bà Bông. Mắm ruột cá thu cửa biển Đề Gi, chỗ này bác phải chụp hình Hòn Vọng Phu nha, đẹp lắm (từ Ql1 vô khoảng 15Km). Dừa Tam Quan ngọt lừ + bánh tráng dừa Bình Định. Bác thử ghé đại quán bình dân ăn món bánh tráng cuốn trứng chiên nha, em kg đảm bảo nếu bác xài răng giả!
Quảng Ngãi: mạch nha, đường phổi, đường phèn, don, cá bống sông Trà, bánh canh bột, cháo bột bác nha
Quảng Nam: bác vô Hội An ngủ hay hơn vì sẽ có cơ hội ăn vặt cho cả nhà với "côm gò", 'bánh bô, bánh voạc", bánh ít lá gai (hổng bằng Bình Định), bánh đậu xanh nướng nhân thịt, 2 sống 1 chín...tạo cơ hội cho bà cả shopping giá rẻ, cơ hội cho cả nhà thương nhau...5h sáng hôm sau qua Mỹ Sơn ngắm bình minh trong thung lũng các vị vua, bác nhớ tìm cái Linga khủng mà ôm 1 cái nha! Còn chiến sĩ bay nữa. Trưa tung tăng Sơn Trà, chiều ngắm hoàng hôn - nghỉ đêm & ngắm bình minh Bà Nà. Tuột xuống Lăng Cô ăn cháo tôm, thịt luộc mắm sò. Thăm lăng Khải Định - Tự Đức - chùa Từ Hiếu
Huế: Ăn tối bánh khoái Thượng Tứ, chè sen - khoai tía - bột lọc bọc cơm dừa / heo quay của bàn chè đầu cầu Gia Hội (chè hẻm kg bằng). Nhà vườn Ý Ngọc có bữa cơm muối các loại + bộ sưu tập gốm, nhà vườn công chúa Ngọc Sơn của nhà Huế học Ng Đắc Xuân, Tịnh Gia Viên của mệ Tôn Nữ Hà với bộ sưu tập bonsai - đá cảnh. Nhưng mấy chỗ này giá hơi chát. Bánh ướt thịt nướng Kim Long. Sáng ra bác đón mấy o gánh bún bò lót ghế ngoài đường mà ăn nhen! thịt rừng ở phà Tuần

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Cám ơn các bác.

E đã thay đổi lộ trình, o ghé Nha Trang nữa mà ra thẳng Tuy Hòa vì ngày đầu còn sức chạy xa chút.

Như vậy là ngày thứ 2 từ Tuy Hòa ra Đà Nẵng ngắn được hơn trăm km, có thể ghé Tháp Nhạn, Ghềnh đá dĩa

Ngày thứ 3 ở hòan toàn ĐN, có thể tham quan Hội An và Mỹ sơn. Theo các bác thì đi nơi nào trước? Mỹ sơn buổi chiều có lẽ hấp dẫn hơn hả các bác?

Sáng ngày thứ 4 đi Bà Nà, chiều ra Huế
Như vậy có lẽ ổn hà các bác?

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
@ eric_dn: Những địa danh e ghi có trong vietmap o hả bác?
3 ngày ở Huế là nhiều, vậy có thể ra Quang trị chơi chút tham quan thành cổ, sông Bến Hải, vĩ tuyến 17 chia đôi đất nước hồi xưa o bác?

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Quảng Ngãi: mạch nha, đường phổi, đường phèn, don, cá bống sông Trà, bánh canh bột, cháo bột bác nha,(tiếtcanh heo ,cháo lòng ko đâu bằng ,em về quê toàn nhớ món này ko thôi, chỉ có điều gần đây NN cấm bán tiết canh roài)

Hạng D
25/8/08
1.487
18
38
Bốn phương trời
Mỹ Sơn hoàng hôn thì có cái đẹp trầm mặc riêng của thung lũng các vị vua. Bình minh trên Mỹ Sơn lại có vẻ đẹp của ngày mới, của tương lai bác à... Cảm giác bác hơi tham lam rồi đó. EM thì thích đi chuyên sâu 1 vài nơi hơn là cưỡi ngựa xem hoa kiểu này

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
smileyhibiscus nói:
Mỹ Sơn hoàng hôn thì có cái đẹp trầm mặc riêng của thung lũng các vị vua. Bình minh trên Mỹ Sơn lại có vẻ đẹp của ngày mới, của tương lai bác à... Cảm giác bác hơi tham lam rồi đó. EM thì thích đi chuyên sâu 1 vài nơi hơn là cưỡi ngựa xem hoa kiểu này

Như e đã nói e quá tham lam mà. Chủ trương của e là phải biết tổng quát hết rồi mới vào chi tiết sau, có cái nhìn tổng thể đã. Tuy nhiên e đã tìm hiểu kỹ những địa danh mình sẽ đi qua net, sách để mở mang kiến thức thêm. Thanks bác

Status
Không mở trả lời sau này.