Hạng B2
23/2/17
477
911
143
"Ai trong đời mà không bệnh, không bệnh nhẹ thì bệnh lâu (lâu khỏi)..."
Hi các bác, e vừa có chuyến đi SG - Thanh Hóa để tìm thầy chữa bệnh, có nhiều người sẽ nghĩ sao phải vất vả ra tận ngoài đó để chữa bệnh, ở SG thiếu gì cơ sở khám chữa bệnh hàng đầu… Ờ thì e cũng chả hiểu nữa, chắc tại e rảnh.... thôi thì “phước chủ may thầy” vậy. Thế là lên đường thôi.
E xin kể lại hành trình của mình ngoài hình ảnh vc e ghi lại + những chú thích thực tế e có tham khảo thêm từ google hy vọng thỏa mãn được các bác.

Việc đầu tiên để chuẩn bị cho chuyến đi này của e đầu tiên là đọc và đọc otosaigon.com, các bài viết về những chuyến đi của các bác ý như là liều thuốc kích thích cho tinh thần ưa dịch chuyển và tăng sự tự tin đằng sau tay lái của em trước những cung đường chưa từng đến.
Dự trù thời gian đi về khoảng 7 ngày, nhưng người tính sao bằng trời tính, thôi cứ cứ nộp đơn xin nghỉ 14 ngày cho chắc ăn, tới đâu thì tới.
Em chia hành trình ra làm nhiều chặng, tối đa 550km/ ngày, ghi lại những địa điểm sẽ ghé thăm + quán ăn ngon + khách sạn vô tờ giấy, đi tới tỉnh nào, e bấm nút rồi nói cho cái thằng Android Auto nó chỉ đường dẫn lối.

Chắc cũng giống tâm trạng đa phần ae khác, đêm cuối ở nhà thật khó ngủ, trong đầu cứ mong mau tới 4h sáng để lên đường,

4h30’ sáng nai nịt gọn gàng rồi,
Xuyên Việt: Em đi chữa bệnh Sài Gòn - Thanh Hóa

vc e lên đường khi trời còn tối và còn hơi sương lạnh lạnh, cảm giác thật khoan khoái khi được chu du Nam Bắc, bỏ lại sau lưng bộn bề công việc, cái nắng đốt da của trời Sài Gòn tháng 3 và hình ảnh ông bố e (ông dậy thật sớm đạp xe qua nhà dặn e đi đường cẩn thận)…
“Tạm biệt tạm biệt
Lúc ta đi với nhau khi tan trường”

Bài hát Tạm biệt nhé trên radio, vang lên thật đúng lúc.:(

Em GGMap “Thành phố Peilku”, khoảng cách hiện lên 517km, ok chuyện nhỏ. E khẽ nhấn ga cho cỗ máy 180hp rùng lên cho nó hiểu là “này anh chàng, tới giờ vui vẻ rồi”.

E chọn tuyến đường DT743 – DT741 đi qua Tx.Tân Uyên đến Đồng Xoài, ôm đường 14 lên Gia Nghĩa đến BMT.
Xe em qua Tx Đồng Xoài

đến Tp.BMT lúc 12h20,

Matxa BẠN MÊ nè, hí hí.. :D

Tượng đài chiến thắng Buôn Ma Thuột, xa xa các bác sẽ thấy 1 chiếc xe tăng T-54 của Nga, nhưng ko phải xe thật nha các bác, chỉ là mô hình bằng bê tông thôi.

Đây là một địa điểm đã xảy ra giao tranh dữ dội trong trận tiến công BMT của Quân giải phóng trong các ngày 10 và 11.3.1975 - trận then chốt quyết định trong chiến dịch Tây Nguyên làm rung chuyển cả miền Nam. Vì vậy, sau ngày đất nước thống nhất chính quyền tỉnh Đắc Lắc quyết định xây dựng ở đây một tượng đài chiến thắng để tuyên dương công trạng của các lực lượng vũ trang và nhân dân trong tỉnh đã làm nên chiến thắng vĩ đại này.

(Hình e copy từ soha.vn)

Nhà thờ chính tòa BMT nhìn từ ngoài cổng

Chụp hình thẻ lấy ngay ở lề đường, cạnh Nhà thờ chính tòa BMT, dịch vụ này và chụp hình dạo vẫn còn phổ biến nha các bác.

Đợt e lên thì vừa kết thúc lễ hội café BMT lần 7, ko gặp được mấy e người mẫu và dàn siêu xe của A Vũ.
cơm trưa no nê xong e ghé Làng café Trung Nguyên thưởng thức ly café cho tỉnh táo.

Nơi này thấy phần đông là khách du lịch đến, e chủ yếu ngắm không gian kiến trúc đá + gỗ + các cây cổ thụ là chính, chứ café e nghĩ sẽ có nhiều quán khác ngon và giá tốt hơn nhiều. Không gian thoáng đãng, yên tĩnh và mát mẻ. Ok, e cho 4 * trên google map. Haha, y như đi chấm sao Michelin.

Xong, chào BMT, e tiếp tục thẳng tiến Pleiku,

Đường 14 (AH17) E cứ ôm theo đó mà đi, phải nói là quá đẹp luôn, mặt đường chất lượng tốt, biển báo, vạch kẻ đường rõ ràng.
Hehe, bảo hành tới 5 năm cơ mà, xe hư chứ đường chưa hư nha.

Xe này chở nặng và cồng kềnh, ì ạch mãi, e chịu hết nổi, đoạn này là e sắp vượt qua ảnh. Được cái mình xin vượt thì ảnh chạy chậm lại cho mình qua.:)

Trời chiều trên cung đường 14 thật đẹp, dọc đường người dân bày bán các loại nông sản đặc trưng của vùng Tây nguyên như trái Bơ, mật ong... Đồi thông 2 bên đường, tháng 3 là mùa hoa café, đi ngang rẫy café 2 bên đường dễ bắt gặp cảnh đàn ong, đàn bướm bay trắng ven đường.. rất đẹp các bác ah.

E cứ theo đúng tốc độ quy định mà đi thôi, trong suốt hành trình, e thường xuyên sử dụng tính năng Speed Limiting của focus (vd e set 80km/h thì có đạp ga kiểu gì xe cũng ko thể vươt quá 80, bao chạy luôn) + tính năng báo tốc độ tối đa cho phép của đoạn đường đang di chuyển từ Camera hành trình + bản đồ GG Map trên Android Auto, e ko lo bị quá tốc độ, yên tâm khi di chuyển trên mọi cung đường.

Em đến Pleiku lúc 18h30, là thành phố lớn thứ 3 tại Tây Nguyên (sau Đà Lạt và Buôn Mê Thuột) và là đô thị quan trọng nhất của vùng Bắc Tây Nguyên, nằm trên trục giao thông giữa đường 14 và đường 19 nối thông suốt cả nước, gần ngã ba Đông Dương, nằm trên cung đường Hồ Chí Minh.
E thật sự ấn tượng với đoạn đường Nguyễn Tất Thành từ tòa nhà của HAGL đến sân bay Pleiku - sáng rực rỡ và hào nhoáng bởi ánh đèn quảng cáo từ các hotel cao tầng và các cửa hàng kinh doanh buôn bán 2 bên đường. Vì đoạn này mải mê tìm khách sạn nên e ko chụp lại được tấm nào.

Vc e nghỉ lại đây, 300k/ phòng, khi gọi thì được báo là còn 1 phòng duy nhất, đến nơi thì đúng là duy nhất thiệt, có điều chỉ duy nhất phòng e thôi. haha... khách sạn này khá tốt, sạch sẽ và yên tĩnh, vc e là khách vip ở đây rồi.

Ăn tối nào, lẩu bò ở Pleiku khá ngon, cái gì cũng chấm nước tương đen pha chế

Lẩu xong tụi e đi dạo loanh quanh khách sạn, thăm thú tí, trên đây các cửa hàng thời trang bán đồ nam nữ khá là đẹp, e cũng mua được vài bộ.
Ghé cô này ăn hột vịt lộn và bánh bèo chén, làm ly rượu về ngủ sớm để mai đi ngã 3 Đông Dương.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Ngày 2: Pleiku – Ngã 3 Đông Dương – Huế
TC 493km, thoải mái, e đang sung mà.
Đầu tiên phải đến Ngã 3 Đông Dương đã, e tiếp tục đường 14 qua Tp.Kontum rồi theo đường 14E đến cửa khẩu Quốc tế Bờ Y, chặng này 138km.

Cũng như đêm qua, cảm giác sắp được chinh phục những con đường đèo phía trước thôi thúc e trong giấc ngủ… 5h hơn e đã tỉnh giấc rồi, lục đục tắm rửa và dọn dẹp, chạy ra quán Phở Hồng khi các chị bán hàng còn đang dọn dẹp, lặt rau...
E gọi 2 tô phở tái (phở khô Gia Lai nha các bác), ngày xưa khi e làm ở Trung Nguyên Võ Văn Chiêm Q1 thì món này là Vedette của các loại điểm tâm tại Trung Nguyên. Cọng phở dai dai, nước lèo đậm đà cùng nước chấm tương đen ớt sate + cái se lạnh phố núi lúc sáng sớm thì đúng là ko thể quên được cái khoảnh khắc đó.
Mời các bác

Đi xa như thế này, vợ e chưa quen giấc, e phải bơm cái nệm hơi để ở ghế sau cho bà xã e nằm, cái nệm đó cực hay luôn, nằm ngồi rất tiện lợi. e chất ở phía sau 2 cái mền, 2 cái gối, 1 cái gối ôm, haha. Xe êm ái, cách âm tốt, gắn thêm loa sub Infinity ở cốp, e mở mấy bản nhạc nhẹ 1p30’ là vợ e khò khò liền.
Đoạn này trở ra thì xe 51 như e là hàng hiếm rồi, đi ngang các anh CSGT thấy mấy ảnh nhìn nhìn, e thỉnh thoảng cũng đá đèn chào mấy ảnh.
Chất lượng đường có vẻ giảm đi nhiều so với chặng ngày hôm qua, nhưng ko sao, biển báo rõ ràng là được, e cứ thế đi trong khi bà xã e đang ngáy ngủ, bác nào từng đi như này chắc sẽ thấy cảm giác lúc đó thật hạnh phúc, riêng e thì thấy chưa được hoàn thiện.. thôi, e đi chữa bệnh tiếp.:(
Tiếp tục nào, e đi ngang qua Di tích điểm cao 601 hay còn gọi là Dốc Đầu Lâu.
Đến đây e gọi về cho ông bố ở nhà, hì hì, ông cũng muốn đi theo bọn e lắm, nhưng hẹn bố chuyến sau nhá. Bố e là cựu chiến binh, nên những điểm như thế này e hay chụp gửi zalo cho ông xem và nói chuyện.
Tháng 4 năm 1972, một trận chiến kịch liệt của hai bên đã xảy ra nhằm kiểm soát cao điểm chiến lược này tạo ra nhiều thương vong lớn cho cả bên giữ cao điểm và tấn chiếm cao điểm. Cuộc chiến đi qua, những xác chết của các quân nhân hai bên nằm rải rác khắp nơi và không ai chôn cất. Sau khi chấm dứt chiến tranh năm 1975, có những hiện tượng tâm linh thường xảy ra trên đoạn đường này của những người chết trận.
Sau đó, người dân tìm nhặt những xương cốt của các tử sĩ “vô danh” chất lại thành một nơi, có những người nhặt và xếp đá chung quanh thành một cái gò, và lập miếu thờ với tên gọi Đồng Sanh Lạc Quốc, có nghĩa là với mong muốn tất cả mọi người chết trận sẽ được siêu thoát, tiêu diêu miền cực lạc theo quan điểm của đạo Phật.

Cầu mong linh hồn các anh, dù là ở bên nào thì giờ cũng hãy yên lòng nơi đất mẹ.
Thôi, tạm gác lại cảm xúc nơi này, e tiếp tục lên đường, hành trình băng qua Kontum ko để lại e ấn tượng gì mấy. E đến cửa khẩu Quốc tế Bờ Y không lâu sau đó,

Sau khi làm vài câu chuyện thăm hỏi với biên phòng cửa khẩu thì e bắt đầu leo dốc để đến cột mốc Biên giới giữa VN Lào và Campuchia.
Để lên dốc thì đoạn trước khi qua cửa khẩu bên Lào, thì sẽ đi đường mòn bên phía tay trái, đường bê tông chất lượng khá tốt, xe 30 chỗ lên thoải mái nha.

Lên đến đây đâu khoảng 9h sáng gì đấy, chắc chỉ có mỗi mình vc e lang thang con đường này thôi, cảm giác cũng hơi lo lo, vì khoảng cách đâu đó hơn 10km đường đèo.. đoạn này quay đầu hơi chua, thôi cứ thẳng rồi tính, e chủ động tắt máy lạnh mở cửa sổ để tận hưởng chút hơi sương lạnh còn sót lại và tiếng chim gọi bươm bướm...:p
Đoạn này e bấm cói nhá đèn các kiểu các bạn ý vẫn ko chịu nhường đường, chán mấy thanh niên này ghê.

Cảm giác lo lo lại xuất hiện, ko thể áp dụng chiêu "chó tránh đầu bò tránh đuôi" được, e đành xuống xe xả nước, ngồi chờ bọn nó đi thôi. Cũng khá lâu đấy, e đành lấy 1 cái cành cây rồi hùa hùa tụi nó mới chịu đi, chắc giống cách chủ nó hay làm.:rolleyes:
Sau khoảng 15p đường đèo thì cũng đến nơi

Các anh công binh đang xây nhà để sau này làm nơi dừng chân cho khách và để bán hàng lưu niệm nữa.

Là 1 trong 2 "khu vực ba biên giới", nơi đây thuộc xã Bờ Y, Ngọc Hồi, Kontum - giáp với Lào và Campuchia. Khu vực thứ 2 là xã Mín Mần, Mường Nhé, Điện Biên - giáp Lào và Trung Quốc.
Cột mốc được làm bằng đá hoa cương, hình trụ tam giác, mỗi mặt quay về hướng quốc gia đó có tên nước và quốc huy trang trọng.

Từ vị trí e đang đứng muốn nhìn về SG e phải quay mặt nhìn xuống 1086m nha các bác.

Đường dẫn lên cột mốc của 3 nước:
Nhìn là các bác đủ hiểu ý e muốn nói gì rồi heng...
Mấy anh công binh nước bạn đang dọn cỏ, hình như Lào, thấy họ dữ dằn quá e ko dám lại gần.:(

Cây hữu nghị, nhưng e ko rõ là cây gì,

Trên đây e ngó tứ phía thì thấy toàn là đồi trọc, chỉ có lác đác mấy cây thông lá kim còn nhỏ, và mấy cây do chính quyền 3 nước trồng quanh khu cột mốc. Chiến tranh ác liệt vậy sao?? Sau hơn 40 năm cây cối vẫn ko mọc được!!?:(
Tham quan xong e qua đền thờ các Anh hùng liệt sỹ Trường Sơn, có chú bộ đội trực ở ngoài đầu dốc đưa e chìa khóa, e tự lên mở cửa xong tự khóa cửa lại, chính giữa nhà là bàn thờ Bác Hồ.

Ông nào đề lá cờ VN ở giữa phông màu vàng, làm e thấy hình ảnh này trông quen quen??:p

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
21/3/08
4.829
4.311
113
hcm
Bác đi Thanh Hóa chữa bệnh về cột sống ah?

Hạng B2
29/6/17
373
5.107
93
34
Bác tả hay quá , mặc dù 1 năm e đi đường này 3-4 lần. Nhưng từ khúc Komtum trở ra là đường đèo và k láng như khúc dưới Ngọc Hồi trở vào rồi .

Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Bác tả hay quá , mặc dù 1 năm e đi đường này 3-4 lần. Nhưng từ khúc Komtum trở ra là đường đèo và k láng như khúc dưới Ngọc Hồi trở vào rồi .
Cám ơn bác quá khen, e cũng vừa mới kết thúc hành trình, sẽ cố gắng thuật lại chi tiết nhất cho các bác theo dõi, chặng đường còn dài lắm..:D

Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Bác đi Thanh Hóa chữa bệnh về cột sống ah?
Ko fai bác, nếu bị cột sống e đi máy bay cho lẹ,hehe, bác cho e giữ đến cuối hành trình nhé.

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Bác đi chữa bệnh nên chắc đủng đỉnh, 2018 em làm ở BMT, sáng 4h xuất phát SG thì 9h30 em có mặt tại BMT. Em vẫn chạy đúng tốc độ cho phép, vẫn ăn sáng khoảng 20 phút. Em đi nhiều nên thuộc hết vị trí các biển báo, ngay cả ổ gà, ổ voi em cũng nhớ. Đường khá tốt, chỉ lâu lâu gặp anh đầu kéo, hoặc xe tải nặng chỗ dốc dài vạch liền bò có khi 5km/h là ngán nhất.

• Like
Reactions: phamhoanggiang
Tập Lái
6/12/17
18
7
3
35
Bác đi chữa bệnh nên chắc đủng đỉnh, 2018 em làm ở BMT, sáng 4h xuất phát SG thì 9h30 em có mặt tại BMT. Em vẫn chạy đúng tốc độ cho phép, vẫn ăn sáng khoảng 20 phút. Em đi nhiều nên thuộc hết vị trí các biển báo, ngay cả ổ gà, ổ voi em cũng nhớ. Đường khá tốt, chỉ lâu lâu gặp anh đầu kéo, hoặc xe tải nặng chỗ dốc dài vạch liền bò có khi 5km/h là ngán nhất.
Bác bào kiểu đúng tốc độ nào mà chỉ 5h10 cho chặng SG-BMT thế bác, em hóng ạ

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Bác bào kiểu đúng tốc độ nào mà chỉ 5h10 cho chặng SG-BMT thế bác, em hóng ạ
SG-BMT chỉ 320km, tuyến em đi: QL13 - Nguyễn Thị Minh Khai - Mỹ Phước Tân Vạn - Điện Biên Phủ - DT742 - DT741 - QL14 - đường tránh Gia Nghĩa - BMT. Xuất phát 4h00 thì ăn sáng ở Kiến Đức. Ngoài đô thị thì 80, trong đô thị có dải phân cách thì 60, không dải phân cách thì 50. Trên QL14 đô thị chỉ vài điểm không dải phân cách ở cuối Bình Phước, đầu Đắk Nông

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Bác làm em gợi nhớ đến chuyến đi về quê vợ ở Nam Định hồi Tết. Nghe Bác tả mà muốn đi lại ghê. Chắc Bác đi đèo Lo xo ra Huế, Bác quẹo vào Nam Giang đi Đông Trường Sơn rồi đi hướng A Lưới thú vị hơn sau đó đi ra Huế. Nếu muốn thưởng thức đường đèo thì đi thẳng ra Khe Xanh theo đường HCM đi ra Thanh Hoá luôn, đường vắng không xxx cảnh đẹp, bẻ tay lái muốn xỉu luôn.