Hạng D
27/2/06
4.993
4.388
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Chào các bác,

Hè năm rồi em chỉ đi được đến Huế rồi trở về nên năm nay quyết tâm ra hẳn Hạ Long vivu 1 chuyến. Hành trình dài và độc hành nên em chuẩn bị mọi thứ rất chu đáo. Được ôm vô lăng rong rủi khắp mọi miền đất nước là niềm đam mê của em. Nhưng lần này đặc biệt hơn đó là một mình em lái cùng gia đình và không có xe nào làm bạn như những lần trước.[pagebreak][/pagebreak]

Phương tiện cho chuyến đi cũng chính là con GLK năm rồi đã đồng hành cùng em
View attachment 1639794

Và đương nhiên là phải chuẩn bị kiểm tra xe cộ cho thật hoàn hảo trước chuyến đi xa. Trước tiên là thay vỏ xe mới, bảo dưỡng xe, sau đó là check tất cả thông tin những nơi mình sẽ đi qua, chuẩn bị 1 số đồ ăn vặt, thuốc men....

Đầu tiên là thay vỏ mới
Xuyên Việt hè 2018 - Hạ Long vẫy gọi

Tiếp theo là lên kế hoạch cho chuyến đi. Em lên kế hoạch là khởi hành sáng sớm và muộn nhất là 5 hoặc 6h chiều chứ trễ hơn nữa sẽ không chạy tiếp mà tìm điểm nghỉ ngơi

Em dự tính đi 10 ngày, lượt về thì cả nhà bay về và xe thì gửi đường bộ để đỡ mệt mỏi và mất nhiều thời gian. Chuyến đi thì háo hức nhưng chuyến về sẽ "nhạt" nên lái xe về là không khả thi.

Lịch tạm thời:

Ngày 1: Bình Dương - Phú Yên ( 550km)
Ngày 2: Phú Yên - Đà Nẵng (400km) xem thi pháo hoa tại Đà Nẵng
Ngày 3: Đà Nẵng - Huế (100km)
Ngày 4: Huế - Phong Nha (200km) tham quan động Phong Nha
Ngày 5: Phong Nha - Thanh Hóa (400km) ghé thăm anh em bạn bè
Ngày 6: Thanh Hóa - Hà Nôi ( 150km) giao lưu với OS Hà Nội
Ngày 7: Hà Nội - Quảng Ninh ( 150km) giao lưu với bác Kate
Ngày 8: Quảng Ninh - Tham quan Vịnh Hạ Long
Ngày 9: Quảng Ninh - Hải Phòng - Hà Nội - thăm quê Hải Phòng
Ngày 10: Thăm Lăng Bác...gửi xe về Bình Dương- chiều bay về SG

Thế là việc tiếp theo là book vé máy bay cho ngày về, chọn thời gian bay sao cho hợp lý nhất.... Việc bay về em đã từng gặp 1 chút rắc rối đó là chuyến đi bằng oto nên hầu như không ai để ý đến passport, khai sinh cho trẻ nhỏ. Nên khi ra sân bay mới chợt nhớ thì đã muộn, do vậy lần này em xử lý ngay. Bỏ 2 passport của tụi nhỏ vào túi ngay và luôn.

Rồi mọi thứ cũng sẵn sàng, trước ngày đi em lấy xe chạy đi làm để xem có trục trặc gì không. Vì xe này em không dùng hàng ngày. Y như rằng, em tăng tốc lên 30km/h là nghe tiếng lẹt xẹt, chạy càng nhanh tiếng kêu càng rõ. 25km từ nhà đến công ty đã cảm thấy bất an, làm sao ra được tới Hạ Long??? Thế là em gọi bác @Vinh Nam tư vấn sửa chữa nhanh. Được bác Nam book trước lịch hẹn nên đúng 13h em có mặt ở Haxaco để kiểm tra. Sau tầm 20 phút thì nhân viên báo xe bị bể chụp bụi láp và oái oăm là không có hàng để thay. Thế là các anh em kỹ thuật phải sửa chữa tạm để em có thể đi tiếp hành trình. Tiền thay mới chỉ có 280k, trong khi sửa thì bằng mấy lần thay mới. Sau khi sửa chữa thì kèm thêm 1 báo giá khuyến mãi sau chuyến đi

Để đảm bảo em hỏi thêm là em đi xuyên việt nên việc sửa chữa có đảm bảo hay không? Sau khi được tư vấn là yên tâm thế là em lấy xe về và chuẩn bị mọi thứ cho hành trình ngày đầu tiên

Ngày 1: Bình Dương - Phú Yên 550km

Sáng 5h em quyết định khởi hành sớm để tránh kẹt xe, em đi theo cao tốc Tân Vạn Mỹ Phước để ra ngã 3 Vũng Tàu rồi đi theo QL51 ra Võ Nguyên Giáp để đi thẳng ra Dầu Giây
Tuy sáng sớm nhưng lượng xe cộ rất đông, tầm 5h30 em đã có mặt ở tuyến tránh

Trời trong xanh nhìn rất đẹp

Thoáng cái em đã đến Tuy Phong, lúc này quyết định ghé vào nghỉ tí và làm công tác Thủy điện tại Phong điện
Sau khi giải tỏa bức xúc em tiếp tục lên đường, đi ngang qua Phan Rang thấy có 1 trạm nghỉ ven đường, em bèn chạy vào vì tâm lý rất thoải mái nên tiện đâu ghé đấy tham quan. Ghé vào tham quan vườn nho và mua thêm 1 vài thức ăn để ăn trên đường

Tầm hơn 11h em tới Cam Ranh đúng như kế hoạch để ghé quán Loan trên đường vào sân bay Cam Ranh dùng cơm trưa, quán này em đã ăn mấy lần, quán chủ yếu phục vụ cho các bác ở Sân Bay nên giá cả rất hợp lý và hải sản rất tươi ngon. Từ QL1A thấy bảng rẽ vào cảng hàng không QT Cam Ranh là rẽ phải vào khoảng 500m là tới, quán nằm bên trái, đi vào 1 con đường nhỏ sẽ gặp. Phong cảnh hữu tình thơ mộng sẽ xua tan cảm giác mệt mỏi sau chặng đường 400km. Em chọn chỗ ngồi hướng biển
Rồi bắt đầu gọi thức ăn, ở đây có 1 loại sò rất ngon mà em không thể bỏ qua mỗi lầ đến đây đó là Sò "Mồng"

Đây là sò Mồng, nhìn thì chắc các bác biết lý do vì sao nó có tên gọi đó

Và chi phí cho buổi ăn trưa là

Bác nào ghé quán Loan cứ mạnh dạn gọi Sò Mồng thưởng thức nhé. Sau khi nạp đủ năng lượng, gia đình em lại tiếp tục hành trình ra Phú Yên
View attachment 1638890 View attachment 1638891 Em đi theo hướng sân bay Cam Ranh để ra thành phố Nha Trang để ghé thăm người em nên khởi hành đi Phú Yên hơi trễ, nhưng do đường xá rộng rãi nên loáng cái đã đến hầm
View attachment 1638894 View attachment 1638895 Rồi cũng đến thành phố Tuy Hòa phía xa xa
View attachment 1638896

Thế là sau hành trình 547 km em đã đến Phú yên vào tầm 4h chiều, tổng thời gian lái xe là 9h22 lượng xăng tiêu hao là 9l/100km
View attachment 1638897 Thời gian vẫn sớm nên cả nhà vào check in và nghỉ ngơi. Gần 6h em chạy ra bờ kè để tìm quán ăn. Tại đây các hàng quán kê la liệt tha hồ lựa chọn, em ghé vào 1 quán có tên gọi là "Chúc Xíu" để gọi món. Sau khi xem xét 1 vài món ăn, cả nhà lại chọn hải sản, vì rất tươi ngon và làm tại chỗ
View attachment 1638912
View attachment 1638913 View attachment 1638914 View attachment 1638915 View attachment 1638916

Thế là về KS dưỡng sức cho hành trình ngày thứ 2
Ngày 2: Phú Yên - Đà Nẵng

Sau khi ăn sáng tại khách sạn em tiếp tục lên đường. Việc đầu tiên là ghé cây xăng
View attachment 1638959
Cây xăng ở đây gắn công tắc ngay vòi bơm luôn để dễ dàng trả về 0 mà không cần phải quay lại trụ bơm
View attachment 1638960
Đổ đầy bình hết 1.200.000
View attachment 1638961

Trên đường ra Đà Nẵng em tranh thủ ghé gành đá đĩa tham quan tí. Do chuyến đi này chủ yếu là tham quan trải nghiệm, trên tinh thần mệt thì nghỉ, nên cả nhà cảm thấy không bị áp lực về thời gian, thế là thấy cảnh đẹp thì dừng, có điểm sẽ ghé.
Đường vào gành đá đĩa hướng Phú Yên đi ra rất xấu, đường bê tông suốt tuyến
View attachment 1638969
Rồi em cũng đến được gành đá đĩa sau 41km
View attachment 1638976
View attachment 1638978
Hơn 1 tiếng chạy xe để đến được gành đá đĩa, và đoạn ra cũng phải mất khá lâu để ra được quốc lộ vì nơi đây chỉ có 1 con đường độc đạo vào và ra
View attachment 1638980
Tranh thủ làm vài ảnh cho bọn nhỏ
Sau khi tham quan Gành đá đĩa em chuẩn bị lên đường thẳng tiến ra Đà Nẵng để kịp xem bắn pháo hoa. Vì theo lịch là đội Pháp và Mỹ sẽ thi. Đi được 1 đoạn thì khá đói bụng, vừa đi vừa nhìn 2 bên đường, bất chợt thấy 1 xe CSGT dừng bên 1 quán cơm thế là em U turn lại ghé vào ăn chung cho vui, vì em nghĩ đơn giản quán cơm mà mấy anh CSGT ghé ăn thì chắc là ngon và không lo chặt chém
View attachment 1639156
View attachment 1639158
Em gọi món ăn, đồ ăn cũng đa dạng và khá ngon, do hôm trước ăn toàn hải sản nên hôm nay gọi những món bình dân, ăn xong em tranh thủ ra võng nằm nghỉ tí để dưỡng sức. Được 15 phút em kêu tính tiền thì chị chủ quán bảo 180k và không có hóa đơn bán lẻ gì hết, anh chủ còn hướng dẫn em quay xe ra tận đầu ngõ.

Thế là cả nhà em lại vivu theo hướng Bình Định thẳng tiến ra Đà Nẵng
View attachment 1639159
Đã đến địa phận Bình Định, đường khá tốt và đoạn ra đến Đà Nẵng em đã đi vài lần nên hầu như không gặp vướng ngại gì kể cả xxx
View attachment 1639160

Đổ đèo xuống thì gặp 1 xe tải lủi vào bờ, cũng may là không rơi xuống vực, em đi tiếp thì gặp 1 xe Spark tông vào hông chiếc C200
View attachment 1639161 View attachment 1639162
Chiếc Spark thì nát và bể kính lái, riêng chiếc C thì bị móp và xước bên hông, gãy kính chiếu hậu.

Qua được đoạn này em vào cao tốc Quảng Ngãi - Đà Nẵng, đường mới nên chạy 1 mình 1 đường thỉnh thỏang mới có bạn đồng hành
View attachment 1639164 View attachment 1639165 View attachment 1639166 Đến trạm thu "giá" thì bảng 80, 60 lần lượt xuất hiện, vợ em thì cho rằng sẽ không có bắn tốc độ vì đường mới + xxx Đà Nẵng sẽ không "ác" như các tỉnh, nhưng em vẫn giảm tốc độ như quy định. Có 1 chiếc Fortuner biển 43 ỷ là quê nhà nên vượt em ào ào
View attachment 1639169
Thế là chiếc Fortuner vừa mất 90k phí vừa phải mua bánh mì cho xxx nữa. Tuy chủ động nhưng em phải phanh thật gấp mới đảm bảo không bị bắn tốc độ vì các bảng nằm gần nhau quá, nên các lò bánh mì ở đâu cũng có cùng 1 phương thức hoạt động
Cuối cùng nhờ cao tốc nên em đến Đà Nẵng kịp giờ
View attachment 1639241 View attachment 1639242
Sau 438km em đã đến Đà Nẵng và sau 995km từ Bình Dương đến Đà Nẵng, tốc độ bình quân là 54km/h, thời gian lái là 18h21.

Có hẹn với cô chú ở Đà Nẵng nên gia đình em cùng cô chú lên thẳng dùng cơm tối và xem thi pháo hoa
View attachment 1639243 View attachment 1639244 View attachment 1639245 Lần đầu xem pháo hoa mà xem ngược từ trên xuống, đội Pháp bắn trước rất đẹp sau đó đến đội Mỹ, nếu Mỹ bắn trước chắc Pháp xin phép không thi vì đội Mỹ chơi quá chất.

Xem xong tầm 8h30 nhà em trở về khách sạn nghỉ ngơi. Trưa hôm sau cả gia đình ghé quán cơm gà để chuẩn bị khởi hành đi huế

Ngày 3: Đà Nẵng - Huế

Do cung đường này chỉ hơn 100km nên bọn em thong thả, vì kế hoạch sáng sớm sẽ đi Phong Nha và tham quan luôn nên nếu khởi hành từ Đà Nẵng sẽ không kịp, chính vì lẽ đó nên chọn Huế là điểm dừng chân ở ngày thứ 3.

Ăn trưa tại Đà nẵng để đi Huế
View attachment 1639274 View attachment 1639275 Quán Gà này nghe nói rất nổi tiếng ở Đà Nẵng, chỉ bực 1 cái là nhân viên phục vụ có vẻ như muốn sai ngược lại mình, vô quán tự lấy bàn ghế sắp luôn. Nhân viên bảo làm đi cho quenkkk

Sau khi thưởng thức món cơm gà xong nhà em lại lên đường ra Huế, vẫn chọn đèo Hải Vân cho hành trình
View attachment 1639276
Ảnh này như một con đường dẫn vào khe núi
View attachment 1639278 View attachment 1639280 Đèo luôn luôn đẹp và mang lại cảm giác rất phấn khích mỗi khi đây, đường rất đẹp tuy vậy vẫn có tai nạn xảy ra
View attachment 1639298
1 con Santafe bị tai nạn phải kéo về
View attachment 1639302 View attachment 1639303
Sau 104km em đã đến Huế, lúc này là tầm 3h30 chiều. Quá sớm nên em quyết định đi Lễ. trên đường vào em thấy 1 nhà thờ rất to nên quyết định sẽ ghé nhà thớ đó đi Lễ - chính là nhà thờ Đức Mẹ Hằng Cứu Giúp
View attachment 1639305
Sau khi Lễ xong đi tìm hiểu ẩm thực Huế về đêm
View attachment 1639306
Ghé Huế làm ly chè hẻm
View attachment 1639651
Mỗi ly 10k em làm luôn 5 ly thay phiên nhau thưởng thức hương vị chè hẽm của Huế

Sau đó trở về KS để chuẩn bị hành trình ngày hôm sau đi Phong Nha

Ngày 4: Huế - Phong Nha

Sáng dậy sớm ngắm view từ KS
View attachment 1639652

Sau khi check out xong cả nhà em thẳng tiến ra Quảng Trị - Quảng Bình - Phong Nha. Trên đường ghé thăm Thánh Địa La Vang
View attachment 1639653 View attachment 1639654

Thánh địa La Vang nằm ngay trên QL1 quẹo trái 3km là đến, rất tiện cho việc tham quan. Sau khi ghé tầm 45 phút em lại lên đường, em theo QL1A mới đi ra Quảng Bình. Đường đẹp như đường qua bàu cát trắng, cát trắng xóa 2 bên đường
View attachment 1639655 View attachment 1639656 View attachment 1639657
Xem tiếp trang 5.....

Last edited by a moderator:
Hạng C
13/6/14
551
14.877
93
Bác đi làm gì HL cho thêm bực mình, e thì chả thèm đi trừ khi cần đưa khách đi chơi. Chạy lên Sapa cho mát đi bác ?