Hạng B2
29/5/14
189
118
43
42
Tuyến TS tây đoạn QB em đã đi 2 lần, xe em CR-V 1.5 hơi yếu, bác cân nhắc loại xe, tầm 2.0 trở lên ok. Khoẻ xe khoẻ mình.
Đoạn nhanh tây bắt đầu từ ngã 3 Đa Krông tỉnh Quảng Trị đến ngã 3 đông-Tây xã Xuân Trạch, Bố Trạch, QB. Trên tuyến có qua thị trấn Khe Sanh (có cây xăng Petrolimex và cây xăng số 21 quân đội, đến xã Hướng Phùng có cây xăng, đến xã Trường Sơn huyện Quàng Ninh tình Quảng Bình có cây xăng Petrolimex, và qua ngã 3 Đông - Tây ở Quảng Bình có cây xăng quân đội. Trên đường đến trung tâm các xã mà có cây xăng thì nên đổ thêm đầy bình.
Về cảnh: Tuyệt đẹp bác ha, chuẩn bị máy chụp hình mang theo. Nhiều thác nước, nhiều khu vực có độ cao trên 1000 mét nên rất mát, (Bãi Đạn- giáp QB- Q Trị và đỉnh U Bò, Quảng Bình.
Về ăn, đến trung tâm xã nào trên đường cũng có quán ăn, nhà hàng.
Về nghỉ: trên được nhiều Home stay, bác cấn đối thời gian để chọn.
Về songs điện thoại, rất nhiều nới k có sóng. Khuyến cáo thêm: nên đi 2 xe thì vui hơn, 1 xe đi đường đó hơi buồn (vì lái 2-3 tiếng mới gặp 1 chiếc xe ngược chiều)
Đường này chỉ toàn đèo dốc, lái đường này quá đã, nhưng cẩn thận trâu bò (đêm hay nằm trên đường)
Qua mấy trạm kiểm lâm, nếu mệt thì tấp zô ngủ, nghỉ, anh em đều rất nhiệt tình (vì có người nói chuyện khỏi quên cách phát âm) Bác nên bật GG map nhen, vì dễ lạc lên biên giới hoặc xuống nhánh đông.
sơ sơ vậy, bác cần gì cứ hỏi em hỗ trợ thêm
Ah, mình xin hỏi thêm phương án đường đi nào sẽ trải nghiệm tốt hơn cung đuờng TS Tây đoạn từ Huế đi Phong Nha với thời gian tối ưu nhất cho lộ trình và trong ngày ạ? Xe mình Santafe đi chắc là ổn :)
1. Huế - Đồng Hới (qua CT) - rẽ đi cầu Zìn Zìn- Phong Nha
Xuyên Việt hè 2024, SG - Ninh Bình (Trường Sơn), cần tham khảo thêm thông tin và kinh nghiệm

2. Huế - Đong Hà - rẽ AH16 qua DaKrong - Sbay Tà Cơn theo TS Tây tới Phong Nha
Xuyên Việt hè 2024, SG - Ninh Bình (Trường Sơn), cần tham khảo thêm thông tin và kinh nghiệm

3. Huế - Ctốc qua Đông Hà - Làng Ho - TS Tây đi Phong Nha

• Like
Reactions: tommydu1990
Hạng B2
9/7/09
231
222
43
Biên Hòa - Đồng Nai
Bác chủ thớt dự kiến đi ngày nào tháng 6 vậy, mình cũng đang dự kiến giữa tháng 6 đi, nếu cùng thời gian thì sét di chung cho có bạn
Mình đi từ biên hoà, kinh nghiệm xuyen viẹt 3-4 lần nhưng cũng chưa đi nhánh tây trường sơn
Đợt này quyết tâm khám phá tay TS xem đẹp như thế nào

Hạng B2
9/7/09
231
222
43
Biên Hòa - Đồng Nai
Mi
Tháng 6 này mình lên kế hoạch cho chuyến xuyên Việt 15 ngày từ SG - Ninh Bình bằng xe cá nhân. Mục đích trải nghiệm 1 phần đường Trường Sơn (đoạn Miền Trung) và thăm Huế, Quảng Bình, Ninh Bình. Do đó giờ đi xa nhất là tới Tuy Hòa, và chưa từng đi hướng Trường Sơn, nên cần tham khảo thêm kthông tin và kinh nghiệm. Chuyến đi cùng gia đình (2vc, 2 con 13t & 9t, Ông Bà).

Em lên plan di chuyển theo chặng thế này.
1. SG - Pleiku
2. Pleiku - Quang Ngai - Hue (trải nghiệm 1 đoạn TS Đông, qua cầu Đak Lô)
3. Hue - Phong Nha (trải nghiệm cung TS Tây, qua đèo u Bò)
4. Phong Nha - Vinh
5. Vinh - Ninh Bình
6. Ninh Bình - Đông Hà
7. Đông Hà - Đà Nẵng
8. Đà Nẵng - SG (xe lửa, gửi xe về SG)

Chia từng chặng để làm sao đi dưới 500km/ngày, và xen kẽ sẽ ở lại Huế, Phong Nha và Ninh Bình tham quan. Cái em quan tâm nhất là đoạn 1, 2 và 3. Các Bác nào đã đi cung TS cho mình hỏi, đi 1 xe cùng gia đình vậy qua cung đường đó ok không? (do minh có người bạn nói đi nên đi 2 xe vì đường rất vắng). Và liệu các chặng đã hợp lý chưa? giữa các chặng sẽ có thể ghé thăm vài địa điểm dọc đường đi.
Tháng 6 này mình lên kế hoạch cho chuyến xuyên Việt 15 ngày từ SG - Ninh Bình bằng xe cá nhân. Mục đích trải nghiệm 1 phần đường Trường Sơn (đoạn Miền Trung) và thăm Huế, Quảng Bình, Ninh Bình. Do đó giờ đi xa nhất là tới Tuy Hòa, và chưa từng đi hướng Trường Sơn, nên cần tham khảo thêm kthông tin và kinh nghiệm. Chuyến đi cùng gia đình (2vc, 2 con 13t & 9t, Ông Bà).

Em lên plan di chuyển theo chặng thế này.
1. SG - Pleiku
2. Pleiku - Quang Ngai - Hue (trải nghiệm 1 đoạn TS Đông, qua cầu Đak Lô)
3. Hue - Phong Nha (trải nghiệm cung TS Tây, qua đèo u Bò)
4. Phong Nha - Vinh
5. Vinh - Ninh Bình
6. Ninh Bình - Đông Hà
7. Đông Hà - Đà Nẵng
8. Đà Nẵng - SG (xe lửa, gửi xe về SG)

Chia từng chặng để làm sao đi dưới 500km/ngày, và xen kẽ sẽ ở lại Huế, Phong Nha và Ninh Bình tham quan. Cái em quan tâm nhất là đoạn 1, 2 và 3. Các Bác nào đã đi cung TS cho mình hỏi, đi 1 xe cùng gia đình vậy qua cung đường đó ok không? (do minh có người bạn nói đi nên đi 2 xe vì đường rất vắng). Và liệu các chặng đã hợp lý chưa? giữa các chặng sẽ có thể ghé thăm vài địa điểm dọc đường đi.

Thanks.

View attachment 3144723*Ảnh minh họa
Mình cũng về nho quan ninh bình - bác đi santafe mà đi 6 người thêm hành lý nữa thì ngồi hơi phê đó. Xe bác có baga mui thì nen để vali lên để ngồi cho thoải mái; mình đi có 4n 2vc 2 đứa con nen tháo cái băng sau ra đóng thành cái giường gỗ cho 2 đứa nhỏ nằm ngủ, còn vali mình để tren mui

• Like
Reactions: jackalcodon
Hạng B2
13/11/15
390
8.323
93
38
Ah, mình xin hỏi thêm phương án đường đi nào sẽ trải nghiệm tốt hơn cung đuờng TS Tây đoạn từ Huế đi Phong Nha với thời gian tối ưu nhất cho lộ trình và trong ngày ạ? Xe mình Santafe đi chắc là ổn :)
1. Huế - Đồng Hới (qua CT) - rẽ đi cầu Zìn Zìn- Phong NhaView attachment 3146479
2. Huế - Đong Hà - rẽ AH16 qua DaKrong - Sbay Tà Cơn theo TS Tây tới Phong NhaView attachment 3146480

3. Huế - Ctốc qua Đông Hà - Làng Ho - TS Tây đi Phong NhaView attachment 3146481
Anh chủ nếu thích đi hướng cầu Zin Zin theo QL15 thì khám phá chứ Hôm Tết em đi QL16 như Map vô Phong Nha...em không có Homestay PNha...

Từ Cam Lộ vào một đoạn là gặp Nghĩa Trang Trường Sơn, Bác chủ có time ghé 1 tí cho biết...

• Like
Hạng B2
29/5/14
189
118
43
42
Bác chủ thớt dự kiến đi ngày nào tháng 6 vậy, mình cũng đang dự kiến giữa tháng 6 đi, nếu cùng thời gian thì sét di chung cho có bạn
Mình đi từ biên hoà, kinh nghiệm xuyen viẹt 3-4 lần nhưng cũng chưa đi nhánh tây trường sơn
Đợt này quyết tâm khám phá tay TS xem đẹp như thế nào
minh xuat phat 15/6 tu SG nha anh. Neu cung thoi gian minh set di chung ne.

Hạng B2
29/5/14
189
118
43
42
Mi

Mình cũng về nho quan ninh bình - bác đi santafe mà đi 6 người thêm hành lý nữa thì ngồi hơi phê đó. Xe bác có baga mui thì nen để vali lên để ngồi cho thoải mái; mình đi có 4n 2vc 2 đứa con nen tháo cái băng sau ra đóng thành cái giường gỗ cho 2 đứa nhỏ nằm ngủ, còn vali mình để tren mui
Dạ, mình có baga mui nên sẽ để vali lên, bật hết 2 hàng ghế sau cho ngồi,

Hạng B2
29/5/14
189
118
43
42
Mình thích PA 2 nhất vì đoạn qua Dakrong cảnh rất đẹp.
Nếu để khám phá thì mình cũng nghĩ option 2, sẽ đi dc nhiều mé TS Tây. Chỉ là lăn tăn về sức đủ chạy ko thôi. PA2 đi khoảng 375km - 8 tiếng. Khoảng cách này nếu đi đường biển thì bình thường, chỉ là mình ít đi đèo núi nên hơi lăn tăn. Nhưng nghe anh nói cảnh rất đẹp là máu lắm rồi :)

• Like
Reactions: Marygold
Tập Lái
19/9/19
14
9
3
44
Nếu để khám phá thì mình cũng nghĩ option 2, sẽ đi dc nhiều mé TS Tây. Chỉ là lăn tăn về sức đủ chạy ko thôi. PA2 đi khoảng 375km - 8 tiếng. Khoảng cách này nếu đi đường biển thì bình thường, chỉ là mình ít đi đèo núi nên hơi lăn tăn. Nhưng nghe anh nói cảnh rất đẹp là máu lắm rồi :)
mình cũng đi như bác nhưng mình đi ven biển ra Phong Nha và đi ngược về SG bằng trường sơn cũng 1 xe 2VC + 2 nhóc, theo lộ trình 2 của bác thấy máu lắm mà không biết 1 mình có trụ nỗi 8 tiếng đèo dốc không đây

• Like