Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bảo quản ắc quy xe ô tô

Hạng B1
4/1/11
66
0
0
27
far away
tuando nói:
newbie1 nói:
xe em cũng ít đi nên em sử dụng 1 cách rất đơn giản: mua 1 cái sạc bình (chỉ dưới 200K), rồi tầm 2 tháng lần em cắm vào sạc riu riu với dòng thấp trong 10-12h.
Có vẻ cách này đơn giản mà hiệu quả: cái bình em xài đến nay gần 3 năm rồi mà vẫn còn tốt!

Cái sạc bình này mua ở đâu nhỉ? Và mua hiệu nào dùng tốt vậy các bác?
Các bác cho em hỏi là cái sạc mua khoảng bao nhiêu amper là đủ cho cái bình accu vậy? Thanks các bác!

Tập Lái
7/1/11
36
0
0
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Bác cho em hỏi nếu phải chăm thêm dung dịch cho xe thì làm thế nào cho chuẩn. CHăm dung dịch loại nào?[/font]

Hạng D
5/10/09
2.597
1.007
113
39
aloacquy.vn
tranhuyphong nói:
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Bác cho em hỏi nếu phải chăm thêm dung dịch cho xe thì làm thế nào cho chuẩn. CHăm dung dịch loại nào?[/font]
Không phải là cho xe mà là cho acquy của xe mà là loại ướt, bác cần châm thêm nước Cất là tốt nhất, không nên dùng loại khác, rất hại cho acquy.

Tập Lái
14/1/11
36
0
0
41
HCM city
adco nói:
newbie1 nói:
xe em cũng ít đi nên em sử dụng 1 cách rất đơn giản: mua 1 cái sạc bình (chỉ dưới 200K), rồi tầm 2 tháng lần em cắm vào sạc riu riu với dòng thấp trong 10-12h.
Có vẻ cách này đơn giản mà hiệu quả: cái bình em xài đến nay gần 3 năm rồi mà vẫn còn tốt!

Em cũng thấy cách này hay . Hôm qua em nhờ thằng thợ điện kiếm giùm 1 cái . Nhưng nó nói phải tầm 6-700k 1 cái mới an tâm, trong khi cái bình của em chỉ chừng 1,2 triệu .
Bác lại Bùi Hữu Nghĩa ( HCM ) bán rấr nhiều khoảng 300k la ok .

Hạng B2
19/2/11
103
1
0
Sài gòn
cám ơn bác Phi Long,
Accu xe em bi die roi, vi ko cầm hơi. E muốn mua cái mới thì mua loại nào good và giá hợp lý. Cho e xin ý kiến.
Thanks bác.

Hạng D
16/9/10
1.279
107
63
đèo Ngoạn Mục 0908640999
qtvuong1972 nói:
cám ơn bác Phi Long,
Accu xe em bi die roi, vi ko cầm hơi. E muốn mua cái mới thì mua loại nào good và giá hợp lý. Cho e xin ý kiến.
Thanks bác.
em có bán qua mặt hàng bình acqui, nhưng chỉ bán đồng nai- theo em bình nước dùng bền hơn bình khô ( trừ hàng sịn của USA ) hàng khô của USA bên đó bảo hành tới 3 năm
còn bình khô hay ướt SX ở VN chỉ bảo hành ...09 tháng thôi nha các bác.
Nếu thấy hiện tượng sạc mà phèo nước trên nắp bình là do bác châm nhiều nước quá - trên mức vạc trên nên khi nóng thì dd nó nở ra thì trào thôi ợ.=> dể rỉ sét đồng gầm ...

Hạng B2
27/5/09
157
2
16
Do tính chất công việc, xe em thường xuyên phải trùm mền 2 - 3 tuần. Trước khi đi làm thì em tháo bình ra luôn, lúc về mới gắn vào chạy, vậy có ổn không các bác?

Last edited by a moderator:
NNS confirmed
Hạng D
4/12/06
1.046
16
48
49
OSHN
theo e bình khô chả cần làm gì, chỉ chú ý vệ sinh cọc, ko để bám oxy hóa bám bẩn sẽ làm xe ko sạc đc vô bình. hai là ko để quên công tắc để đến nỗi kiệt ắc quy.
bình nước thì mới cần chú ý mức nước trong bình, sạc laị vvv