Đúng thế, càng đánh thuế cao thì giá nhà đất càng cao, chẳng giải quyết được gì.

trên Thế giới này có mặt hàng nào mà khi luôn phải chịu chi phí thường xuyên cao trong mọi thời điểm nhưng vẫn giữ được giá bán trong khi nhu cầu sử dụng không tăng không anh

Tập Lái
2/5/12
18
7
5
Vấn đề là tiền tích lũy trong dân sẽ trú ngụ kênh nào để đảm bảo và tăng trưởng giá trị tài sản. Ck thì ko ổn định và ko phải ai cũng chơi dc, vàng/usd thì khó tăng trưởng, gửi tk thì lúc này ok nhưng bình thuờng mất giá, ko ăn thua...nên em dự là nước chảy chỗ trũng về bds các tỉnh lân cận SG

Hạng B1
18/11/19
98
151
33
trên Thế giới này có mặt hàng nào mà khi luôn phải chịu chi phí thường xuyên cao trong mọi thời điểm nhưng vẫn giữ được giá bán trong khi nhu cầu sử dụng không tăng không anh
Vấn đề là nhu cầu sử dụng tăng nhé, anh chưa có nhà thì muốn nhà, anh có nhà thì muốn nhà to hơn, anh có nhà to thì muốn biệt thự sân vườn có hồ bơi... chỉ là anh có tiền hay không thôi, chứ làm quái gì nhu cầu không tăng

Vấn đề là nhu cầu sử dụng tăng nhé, anh chưa có nhà thì muốn nhà, anh có nhà thì muốn nhà to hơn, anh có nhà to thì muốn biệt thự sân vườn có hồ bơi... chỉ là anh có tiền hay không thôi, chứ làm quái gì nhu cầu không tăng

cái anh nói mới chỉ là nhu cầu ở

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng D
1/4/15
1.250
2.296
113
thuế tài sản là thuế trực thu đánh trực tiếp vào người mua, người sở hữu, tương tự như thuế TNCN nhưng khác cách đóng hàng năm so với TNCN đóng khi bán. về lý thuyết nó ảnh hưởng lợi nhuận sẽ làm giảm tích trữ dẫn đến giảm tổng cầu BDS, cầu giảm tức có thể làm giảm giá BDS. tuy nhiên nó chỉ là 1 yếu tố, nếu nhu cầu ở thực vẫn cao do dân số tăng, LN cho thuê tốt, sức hấp dẫn đầu tư nhờ tăng giá bù đắp được chi phí vẫn có lợi nhuận cao, tích lũy người dân tăng cao nhờ tăng trưởng thì người dân vẫn đầu tư vì đây là vẫn kênh truyền thống của mỗi người dân sau khi mất một số kênh: vàng miếng, USD, crypto... còn nếu nâng thuế quá cao đến mức triệt tiêu luôn cầu BDS thì sẽ sụp đổ cả ngành, kinh tế suy thoái là điều ko ai muốn kể cả nhà quản lý.

SHC confirmed
Hạng B1
25/10/22
82
494
53
Em có một người bạn ở Mỹ, người này sở hữu 500 căn nhà để cho thuê. Vừa rồi, anh này nói là sẽ mua tiếp 500 căn trong vòng một năm để mở rộng kinh doanh. Em không rành về thuế BĐS ở Mỹ, cũng không biết là trường hợp như anh bạn này có phổ biến không. Các Bác cho ý kiến nhé.

Tập Lái
2/12/22
3
5
3
46
Hồ Chí Minh City
reb.vn
Đây chính là thông tin bất động sản nổi bật nhất được nhà đầu tư quan tâm nhất trong tuần qua: "Trong văn bản Dự thảo nghị quyết chính sách thí điểm tạo động lực phát triển TP.HCM (thay Nghị quyết 54/2017 về cơ chế đặc thù) mới đây được UBND TP.HCM gửi chính phủ nêu rõ: thành phố muốn thí điểm thu thuế bất động sản thứ 2, tự quyết nhiều quy định về đầu tư để thu hút nguồn vốn tư nhân và giữ nguyên tỷ lệ điều tiết ngân sách 21% trong 3 năm tới."

• Like
Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Mỹ tho hả?
Em có một người bạn ở Mỹ, người này sở hữu 500 căn nhà để cho thuê. Vừa rồi, anh này nói là sẽ mua tiếp 500 căn trong vòng một năm để mở rộng kinh doanh. Em không rành về thuế BĐS ở Mỹ, cũng không biết là trường hợp như anh bạn này có phổ biến không. Các Bác cho ý kiến nhé.

• Haha