Hạng D
1/12/06
1.016
11
38
60
Em nhờ các bác tư vấn giúp em:Động cơ Diesel có xài cùng loại dầu nhớt với động cơ xăng không ạ?Vì em nhớ có loại dầu nhớt riêng dành cho động cơ Diesel,vậy mà xe em hôm rồi bên Garage thay cho em loại nhớt dùng cho động cơ xăng.
Bác nào rành về vấn đề này giúp em nhé.Thanks các bác!

• Like
Reactions: [email protected]
Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC
theo e, bác khẩn trương thay lại nhớt cho xe máy dầu. Hãng nào cũng có nhớt cho xe dầu. Bác không nghe tiếng máy hơi khác khác sao :D?

Hạng B2
30/8/08
262
218
43
Theo mô tả của bác thì em khuyên bác cứ an tâm mà dùng, vì đa số các loại dầu nhớt dùng cho ô tô bây giờ đều là Đa cấp, ví dụ chuẩn thông dụng nhất bây giờ bác thấy người ta ghi là SF/CF điều đó có nghĩa vừa chạy được máy xăng (SF) và CF (máy dầu). Chuẩn đụng nóc về dầu nhớt bây giờ là SM cho máy xăng và CF4, CI cho máy dầu.

Hạng D
1/12/06
1.016
11
38
60
Cám ơn các bác.
Bên này http://www.otosaigon.com/forum/m1351-p2.aspx em thấy bác Cận nói xài tùm lum cho 2B,4B cả xăng và dầu mà không sao cả.Nhưng em đọc trên bình nhớt có ghi là :dùng cho động cơ ô tô xăng và xe máy!Em hỏi cả chủ garage (chuyên về xe Mer.) vaanx khẳng định là dùng chung cho cả động cơ Diesel.Vậy em mới nhờ các bác tư vấn ạ!

Hạng B2
5/6/09
136
6
18
Thành phố mang tên Bác
Em vào 3T của bác sĩ nhà mình thì thợ của bác ấy cũng đổ nhớt của xe xăng cho vợ 2 Musso máy dầu của em nè. Chắc không sao bác ạ.

Hạng B2
16/9/09
168
23
18
Bác sĩ 3T cho một bài đi. Hôm rồi em cũng gặp tình trạng như trên. Gara nói máy dầu có turbo xài nhớt của máy xăng tốt cho turbo, không biết có đúng không !

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
KeNgoaiDao nói:
Theo mô tả của bác thì em khuyên bác cứ an tâm mà dùng, vì đa số các loại dầu nhớt dùng cho ô tô bây giờ đều là Đa cấp, ví dụ chuẩn thông dụng nhất bây giờ bác thấy người ta ghi là SF/CF điều đó có nghĩa vừa chạy được máy xăng (SF) và CF (máy dầu).

Em cũng cho là vậy!

Hạng B2
11/10/09
118
9
18
sai hoàn toàn ! Dầu cho động cơ diesel khác với dầu cho động cơ xăng ! Do đặc tính khác nhau của nhiên liệu. Động cơ diesel đốt nhiên liệu trong môi trường áp suất cháy cao hơn động cơ xăng nên đòi hỏi dầu bôi trơn có tính chịu nhiệt cao hơn và nên có tính năng tẩy rửa do động cơ diesel thải nhiều cặn lưu huỳnh . Đảm bảo tính năng bôi trơn tốt ở nhiệt độ cao, Nên dùng ( 15w-40 ) là tốt nhất . Nếu không turbo của bạn sẽ hỏng đầu tiên.Turbo được bôi trơn và làm mát bằng dầu.

Hạng C
10/11/05
803
5
18
Dầu cho động cơ xăng và diesel khác nhau, bác Chevy2007 thay khẩn trương đi, chỉ dùng lẫn khi bất khả kháng thôi, xăng bắt đầu bằng chữ S, diesel bắt đầu bằng chữ C, xe bác Chevy dùng tốt nhất là từ CH trở lên, 15W.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Bỗng dưng nhà SX tốn thêm tiền mực cho mấy chữ Xăng , Dầu (?)