Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Dây seat belt không thu vào

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Em xin phép khai quật thớt này cái,
Hiện nay dây seat belt bên tài xe em thu vào rất yếu và có một chốt seat belt ghế sau không gài được (không giữ dây được),
Bác nào biết chỗ nào sửa chữa vụ này hoặc thay mới (ở ngoài không phải hãng nha các bác) thì chỉ giúp em với.
Cảm ơn trước rất rất nhiều.

Hạng D
6/9/11
1.555
208
63
Hồ Chí Minh
nho_vo nói:
Trong cái cục cuộn dây seat bell đó nó có 1 cuộn dây cót để thu dây và cơ cấu hãm dùng cơ chế lực ly tâm, khi ta cầm sợi dây kéo mạnh tương tự như khi có va chạm mạnh xảy ra dây bị kéo tua ra rất nhanh, cuộn dây khi tua sẽ có 1 hoặc 2 cái lẫy ly tâm, khi lực ly tâm đủ mạnh sẽ thắng lực hãm của lò xo giữ giúp cái lẫy xoè ra chốt cuộn dây bell vào khung xe. thông thường sau dăm năm sử dụng mỡ trong hộp dây cót có thể khô, dây bell bẩn gây kẹt, có thể tháo cả cụm ra vệ sinh lại ngon thôi, nếu nhẹ mở tấm ốp trụ B ra dùng RP7 xịt vào trong cái hộp nhựa tròn tròn chưa cái dây cót cũng có thể được

đã áp dụng cách này.... rất có hiệu quả. Em cảm ơn bác nho_vo nhiều

Hạng C
25/5/12
593
4
18
48
cam on bac gaudong chi cho anh em , xe em mazda 323 2000 day belt ben tai giat manh ra luon k giu lai, mai em thao ra thu luon , cam on cac bac

Tập Lái
19/6/12
32
0
6
nho_vo nói:
Trong cái cục cuộn dây seat bell đó nó có 1 cuộn dây cót để thu dây và cơ cấu hãm dùng cơ chế lực ly tâm, khi ta cầm sợi dây kéo mạnh tương tự như khi có va chạm mạnh xảy ra dây bị kéo tua ra rất nhanh, cuộn dây khi tua sẽ có 1 hoặc 2 cái lẫy ly tâm, khi lực ly tâm đủ mạnh sẽ thắng lực hãm của lò xo giữ giúp cái lẫy xoè ra chốt cuộn dây bell vào khung xe. thông thường sau dăm năm sử dụng mỡ trong hộp dây cót có thể khô, dây bell bẩn gây kẹt, có thể tháo cả cụm ra vệ sinh lại ngon thôi, nếu nhẹ mở tấm ốp trụ B ra dùng RP7 xịt vào trong cái hộp nhựa tròn tròn chưa cái dây cót cũng có thể được

Bạn em cũng áp dụng cách bác và thành công!
Em thay mặt nó củm ơn bác ạ!

Hạng B2
3/1/12
366
153
43
phibienhoa nói:
Lấy cuộn dây của ghế sau lên thay..
Ghế sau ở vn 90% là ko dùng tới.. còn zin như cục pin ấy.. mua làm giề:D
Quyết định vậy đi!