Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city
Em đang ưng ý một chú Lac max 2004, chuẩn bị cọc tiền mua. Nhưng làm thủ tục thì cần tư vấn
Hiện trạng chủ xe hiện tại là chủ thứ 2 không phải chính chủ trong cavet. Hai người này mua bán giấy tay vì là bạn thân. Em đồng ý mua và sẽ ra ký hợp đồng công chứng đàng hoàn để sang tên
Bước 1: HĐ công chứng thì không có gì rắc rối vì sẽ sẽ gặp chính chủ để làm thủ tục chỉ có cái là có nên khai giá mua xe tầm 150tr để né thuế không? Bên bán có cần cả vợ chồng cùng đi ký giấy không?
Bước 2: Đóng thuế thì cũng không có gì ngoài việc khai thuế và theo barem
Bước 3: Sang tên ở 282 NTL, Biển hiện tại là biển 4 số, chắc chắn sẽ đổi biển 5 số.
Em thắc mắc ở chổ là ghi tờ khai đăng ký oto + tờ khai người bán (hay người bán phải ký vào tờ khai đăng ký oto). Vậy tờ khai của người bán ở đây là gì, mình có cần yêu cầu bên bán ra ký xác nhận vào tờ khai không?
Bước 4: đổi sổ đăng kiểm lưu hành thì hình như lên Trung tâm Bình triệu vì có đóng dấu 50s-08 (Cái này để em xem lại)?

THanks all. Em đang cần gắp nha các bác

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
mua xe là tài sản chung có giá trị, cần vợ chồng bên bán đi công chứng cùng.
nếu ghi né thuế, xe đời 2004 chắc cỡ 150tr cũng tạm, em k rành giá, chắc thì ghi 100-120tr thì áp giá tối thiểu k lõm :D
tờ khai người bán thì bên bán ghi, phải có giấy này thì mới đăng ký được, yêu cầu bên bán điền. Tờ khai đăng ký thì mình ghi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/4/09
351
2
0
Em biết thì hình như cơ quan đăng kiểm có biểu giá xe cũ hết đấy bác, và người ta có cách tính giảm dần theo từng năm. Hình như người ta áp thuế mình chứ bác cũng không khai được.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
K.O. nói:
Em biết thì hình như cơ quan đăng kiểm có biểu giá xe cũ hết đấy bác, và người ta có cách tính giảm dần theo từng năm. Hình như người ta áp thuế mình chứ bác cũng không khai được.
mình khai nhiu thì khai, người ta tính sao thì tính chứ, hehe. Lấy giá nào cao hơn để áp, có lợi cho thuế.
Mí dụ: khai 150, giá NN tính khấu hao còn 130 thì áp thuế tính trên 150.
khai 120, tính khấu hao còn 130, áp thuế trên 130...

Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city
Đúng em sẽ khai trên HĐ là 120tr thôi. Thanks

Vậy là khi sang tên thì người bán phải viết vào tờ khai riêng hả bác? Cái này có cần xin mẫu về làm trước không, vì đỡ mất công kiếm người bán đi với mình ra làm đăng ký sang tên?

Thanks

Hạng D
9/2/11
3.420
870
113
Sài Gòn
kingkong1982 nói:
Vậy là khi sang tên thì người bán phải viết vào tờ khai riêng hả bác? Cái này có cần xin mẫu về làm trước không, vì đỡ mất công kiếm người bán đi với mình ra làm đăng ký sang tên?
Thanks
Chúc mừng bác có V2 mới nha. ;):)

Hạng C
4/8/11
658
8
18
44
Em mua chiếc Matiz giữa 2005, ra công chứng sợ trễ giờ nên nhờ vp luật sư chạy cho lẹ. Thấy bọn em khai giá trị 60 chai bọn luật sư nó hù dọa anh khai thấp quá nó tính theo barem cao hơn nhiều sợ anh thiệt. Mình đã nghe các bác tư vấn trên đây nên để nguyên. Đến lúc tính phí hic còn rẻ hơn phí trả dịch vụ cho văn phòng luật sư nữa!!!

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
kingkong1982 nói:

Thanks
Matiz em 99, tưởng khai 70 an toàn, ra tính khấu hao còn 50, lõm 2tr, đau thương :mad:
hehe, vụ xin mẫu khai e k biết, toàn nhờ dịch vụ vì chỉ tốn vài trăm, k lo gì cả, đến ngày đi đăng kiểm mới phải ló mặt đi...
Ah, còn bác là đổi thành 5 số. Nên đi cùng khi bấm số. Thấy gần đến dãy số hợp lý chút thì nộp vào để chờ bấm. Con Dmax trước em mua, cầm hồ sơ ra nộp, thấy 9720-9750 mà hồ sơ tải chỉ chừng 30-40 chiếc/ngày. Về luôn hôm sau ra đến khoảng 9750 đến 9899 toàn số to, múc được 9785, chín nút k tốn xu nào hết...:D. Bác canh sao cho đến xxx50 trở lên là nộp được (tùy theo số hồ sơ để kịp đến lượt nữa nhé, xe con nhanh hơn đó...)

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city
Em vừa tra thông tin khi sang tên cùng TP hay tỉnh thì người bán không cần điền vào tờ khai. Chỉ khi nào chuyển vùng thì chủ cũ mới phải điền vào tờ khai.

Cái này có đúng không vậy các bác?

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
kingkong1982 nói:
Em vừa tra thông tin khi sang tên cùng TP hay tỉnh thì người bán không cần điền vào tờ khai. Chỉ khi nào chuyển vùng thì chủ cũ mới phải điền vào tờ khai.

Cái này có đúng không vậy các bác?
e chịu, hehe. Số dịch vụ nè: 090.339.3779 Tân.