Sau khi nghe anh Bình Rồng Lửa bị 1 vố cước 3G khi đi nước ngoài hết mấy triệu bạc . Với kinh nghiệm ít ỏi của em từ lúc ra trường đến giờ cũng 8 năm trong ngành Viễn Thông của VNPT từ kỹ thuật đến kinh doanh . Nên mạo muội mở Topic này để tư vấn những sản phẩm , dịch vụ liên quan đến VNPT như : internet , di động , cố định , chữ ký số CA - VNPT , bảo hiểm PTI , sản phẩm VNPTech ...
Trong cuộc sống hay trong công việc của các anh chị thấy có vấn đề gì liên quan thì post bài dưới đây em sẽ hướng dẫn tận tình , trên tình thần là chỉ tư vấn , ko bán buôn nhé . nếu giá trị không cao em có thể tặng cho FFC luôn . hehe..
Em nghĩ FFC mỗi thành viên 1 nghành nghề khác nhau , nếu mỗi người 1 topic hỗ trợ chuyên ngành mình thì quá tuyệt !

Hạng B2
18/6/12
214
67
28
Sau khi nghe anh Bình Rồng Lửa bị 1 vố cước 3G khi đi nước ngoài hết mấy triệu bạc . Với kinh nghiệm ít ỏi của em từ lúc ra trường đến giờ cũng 8 năm trong ngành Viễn Thông của VNPT từ kỹ thuật đến kinh doanh . Nên mạo muội mở Topic này để tư vấn những sản phẩm , dịch vụ liên quan đến VNPT như : internet , di động , cố định , chữ ký số CA - VNPT , bảo hiểm PTI , sản phẩm VNPTech ...
Trong cuộc sống hay trong công việc của các anh chị thấy có vấn đề gì liên quan thì post bài dưới đây em sẽ hướng dẫn tận tình , trên tình thần là chỉ tư vấn , ko bán buôn nhé . nếu giá trị không cao em có thể tặng cho FFC luôn . hehe..
Em nghĩ FFC mỗi thành viên 1 nghành nghề khác nhau , nếu mỗi người 1 topic hỗ trợ chuyên ngành mình thì quá tuyệt !
Ối giời ! Bác khéo lo, HT là đại gia đấy ...

• Like
Reactions: vnpeace
Chi Hội Trưởng FFC
14/9/09
5.178
2.103
113
Chuyên mục này hay nè! Vì thiếu hiểu biết nên mình bị Mobifone tính cước GPRS với giá trên trời. Cũng may là mới có mấy ngày đã kịp phát hiện ra nếu không....chết chắc!
Mà ngay cả cô bé giao dịch viên cũng còn nói: "Em làm Mobifone mà người nhà em cũng còn bị đó anh!"
Quintus tư vấn cho mọi người biết mà phòng tránh với nhé!

Mạng di động ở VN chủ yếu dùng công nghệ GSM 2G ( chí có S-phone xài công nghệ CDMA - nhưng thằng này bị VN bóp chết rồi )
- 2G thì chủ yếu nghe - gọi - nhắn tin
- Sau này có GPRS ( gọi là 2,5G ) - lúc này được tin nhắn hình ảnh - tin nhắn đa phương tiện - tải nhạc chuông - nhạc chờ
- Tiếp nữa là WCDMA ( gọi là 3G ) - anh chị được như 2,5G nhưng tốc độ dowload - upload nhanh hơn thôi
Khi đó , nếu anh chị đi nước ngoài công tác hay du lịch mà bắt buộc điện thoại phải online để liên lạc thì theo cá nhân em tư vấn , anh chị làm như sau :
- B1 : anh chị goi tổng đài CSKH của mạng tương ứng với số của anh chị ( Vd : Vinaphone là 18001091 hoặc 9191 ) . Anh chị hỏi cách để soan tin nhắn Roaming mạng , hỏi thêm cước phí nghe gọi của nước sắp đi là bao nhiêu tiền . Và đặc biệt là hỏi thuê bao của mình đang gọi lên có đăng ký GPRS hay 3G gì hay không ?
- B2 : Anh chị gửi tin nhắn để tắt gói cước 3G đi
- B3 : đây là bước quan trọng , mọi người mất tiền ở bước này : phải tắt luôn thằng GPRS . Vì khi đăng ký 3G anh chị buộc phải đăng ký GPRS ( đa số máy phải chạy 3G trên nền của GPRS ) . Anh chị đăng ký gói 3G thì mặc định nhà mạng chỉ tinh tiền 3G , ko tính GPRS . Nhưng khi tắt 3G đi mà máy điện thoại của mình vô tình kết nối internet thì nó sẽ download bằng GPRS tính theo lưu lượng - tức là download bao nhiêu tính bấy nhiêu .
Nhiều người sẽ nói : anh đâu có download thì đâu . Thì em giải thích luôn : smartphone hiện tại hay có cơ chế tự update phần mềm , tự bắt tọa độ định vị , tự upload thông tin lên " Đám mây " , nhiều máy còn tự upload hình lên để lưu trữ sau khi chụp hình nữa ... Vì máy anh chị thông minh quá mà . hehe.. Nhưng như vậy ta sẽ mất rất nhiều tiền .
Em có ông anh vừa bị tốn 12tr tiền 3G khi đi Trung Quốc xong thì tới anh Bình dính vụ này
- Và khi anh chị cắt được 3G và GPRS xong hết rồi , thì gọi lại tổng đài CSKH hỏi lại 1 lần nữa là : máy của tui đã tắt dịch vụ GPRS và 3G rồi đúng không ? Nó trả lời YES là OK rồi đó
- Ngoài ra để tiết kiệm tiền điện thoại khi đi nước ngoài , sau khi đăng ký Roaming mạng xong anh chị mở điện thoại để nhận cuộc gọi từ VN qua , Cuộc nào quan trọng , bắt buộc nghe thì nghe . Còn không thì Từ Chối rồi móc ra cái điện thoại khác có gắn Sim của nước mà anh chị tới Gọi lại cho người ở VN như thế sẽ rẻ hơn nhé
===> có TH đặc biệt riêng nào nữa thì gọi em luôn cho nó máo !
Vũ - quintus - FFC
Hỗ trợ tư vấn FFC những sản phẩm dịch vụ liên quan đến VNPT

Hạng B2
30/6/13
137
165
43
Cám ơn Vũ, đã đọc và sẽ áp dụng cho chuyến đi HQ tuần sau (khoe xuất ngoại trá hình ha ha).
Nhưng nghe nói rằng cái mạng SK Telecom bên Hàn nó yêu cầu phải bật 3G mới cho phép gọi về VN được, như vậy thì có OK không V ?

• Like
Reactions: Joseph_Nguyen
Cám ơn Vũ, đã đọc và sẽ áp dụng cho chuyến đi HQ tuần sau (khoe xuất ngoại trá hình ha ha).
Nhưng nghe nói rằng cái mạng SK Telecom bên Hàn nó yêu cầu phải bật 3G mới cho phép gọi về VN được, như vậy thì có OK không V ?
Xin lỗi anh , bữa giờ it vào Forum mà vào Facebook nhiều hơn .
Em ko biết anh đang xài mạng nào nhưng theo em thì trước khi đi anh gọi tổng đài chăm sóc khách hàng của mạng đó và hỏi cách đăng ký roaming mạng ( thường thì chỉ cách soạn tin nhắn để đăng ký ) . Và tiện thể anh hỏi nó cước phí Nghe và Gọi khi ở nước Hàn Quốc là bao nhiêu để anh chuẩn bị tinh thần trước . Nhớ là tắt GPRS va 3G của số anh mang theo
Sau đó khi qua đó rồi thì theo em anh chỉ dùng điện thoại để nhận cuộc gọi từ VN sang thôi , gọi về thì anh mua Sim của SK telecom gọi về rẻ hơn .
Good luck !