Hạng B2
2/9/20
113
72
28
25
khổ anh quá, giá nhà nước ai mà chẳng biết anh
cụ thể ở TML giá 1 lô nhỏ theo nhà nước là 1-2 tỷ đó, giờ anh khai 1-2 tỷ coi thuế nó có trả lại ko anh
còn nó có bị ngu đâu mà ko biết giá thị trương anh, giờ ở đó có lô nào dưới 15 tỷ đâu
Anh ơi
Dự án nào thì anh viết ra đây
Sau đó làm ơn google giá bán của chủ đầu tư đăng ký là bao nhiêu?
Hợp đồng mua bán ko được thấp hơn giá gốc chủ đầu tư bán, giá này đã được đăng ký làm mốc và công bố công khai giống như giá nhà nước rồi
Nhiều trường hợp lắm, chung cư, dự án, đất thường ......, mỗi trường hợp sẽ có 1 giá riêng, các anh tìm hiểu cho kỹ chứ cứ "lỗ nào cũng đòi đút" như mấy anh thì tôi chịu
Còn cảm thấy khó hiểu quá thì cứ làm công dân gương mẫu, đóng full 100%, khỏi lên đây cãi chi cho mệt, cứ nghe nó hù suông mà ko đưa ra được 1 cái giá cụ thể mà cãi suốt

Đã bảo 1 cái nhà 200m2 hoàn công đã giá 1,3 đến 1,5 tỷ

Giá đất khu tml nhà nước khoảng 7tr, hệ số thủ đức 2,3 thì 100m2 đất thổ cư giá nhà nước 1,6 tỷ cha nó rồi

Ông cộng 2 cái ra bao nhiêu? Khai 2 tỷ nó chưa sút mõm ông là may, éo ai quan tâm giá mua bán thực tế mấy chục tỷ

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
7/10/19
543
912
93
38
Anh ơi
Dự án nào thì anh viết ra đây
Sau đó làm ơn google giá bán của chủ đầu tư đăng ký là bao nhiêu?
Hợp đồng mua bán ko được thấp hơn giá gốc chủ đầu tư bán, giá này đã được đăng ký làm mốc và công bố công khai giống như giá nhà nước rồi
Nhiều trường hợp lắm, chung cư, dự án, đất thường ......, mỗi trường hợp sẽ có 1 giá riêng, các anh tìm hiểu cho kỹ chứ cứ "lỗ nào cũng đòi đút" như mấy anh thì tôi chịu
Còn cảm thấy khó hiểu quá thì cứ làm công dân gương mẫu, đóng full 100%, khỏi lên đây cãi chi cho mệt, cứ nghe nó hù suông mà ko đưa ra được 1 cái giá cụ thể mà cãi suốt

Đã bảo 1 cái nhà 200m2 hoàn công đã giá 1,3 đến 1,5 tỷ

Giá đất khu tml nhà nước khoảng 7tr, hệ số thủ đức 2,3 thì 100m2 đất thổ cư giá nhà nước 1,6 tỷ cha nó rồi

Ông cộng 2 cái ra bao nhiêu? Khai 2 tỷ nó chưa sút mõm ông là may, éo ai quan tâm giá mua bán thực tế mấy chục tỷ
TML toàn đất cỏ nuôi bò chứ làm gì có nhà mà tính vô anh. thì tính 2 tỷ là nó đẩy về đó anh.

Hạng B2
2/9/20
113
72
28
25
TML toàn đất cỏ nuôi bò chứ làm gì có nhà mà tính vô anh. thì tính 2 tỷ là nó đẩy về đó anh.
Tôi có báo giá đất nhà nước trên đấy
Anh lấy diện tích x 7tr x 2,3 ra nhiêu thì cứ thế mà đóng bằng hoặc cao hơn chút, mà 7tr là tôi lấy giá vừa vừa nhé, trục đường chính chắc còn cao hơn nữa
Còn cụ thể muốn tính chính xác thì phải có sổ + vị trí, đất anh mà > 130m2 khai 2 tỷ nó trả đúng rồi

Hạng B2
24/7/19
132
161
43
40
Các bác đừng cmt nữa, coi chừng bị sút mõm đại pháp đấy, làm em cười rớt không nhặt được mõm đây :D

• Haha
Reactions: Tran hà
Hạng B2
8/5/18
160
111
43
35
Hồi xưa từ 2019 trở về trước các bác khai thấp ok nhưng giờ nên khai hợp lý 1 tí , tốt nhất là nên hỏi phòng công chứng khu vực họ thường khai bao nhiêu. Hiện nay bác khai theo đúng giá nhà nước cũng bị trả hồ sơ về bắt công chứng lại, tốt nhất là khai 30-50% giá bán để cho an tâm. Bên e làm Q10 1 bộ hồ sơ trả 3 lần dù khai hơn giá nhà nước nhưng quá bất hợp lý so với giá giao dịch nên ăn quả đắng nhiều lắm.
Em chốt lại mình giao dịch 1 căn hơn chục tỷ đồng đóng thuế cũng vài chục thôi, đắn đo vài đồng làm gì để rắc rối về sau

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng B2
2/9/20
113
72
28
25
Anh nào cũng tôi khai hơn giá nhà nước
Nhưng hỏi giá nhà nước tính như thế nào thì méo biết
Giỏi vãi

• Haha
Reactions: TLTX
Hạng D
1/4/15
1.254
2.310
113
Anh nào cũng tôi khai hơn giá nhà nước
Nhưng hỏi giá nhà nước tính như thế nào thì méo biết
Giỏi vãi
Nhờ các bác tư vấn về khai giá bán hợp đồng công chứng, đóng thuế.

Mọi người ko nói tức là chán rồi, bác cứ la to, khoe kt mãi làm gì khi mà ai mua bán rồi đều rõ cách tính thuế ntn, ko biết thì lên mạng đầy ra, giá đất nhà nước giá xây dựng có hết ai ko biết. Cái mọi người đang tìm hiểu là vụ tô vàng này đang căng ở hcm, mỗi quận 1 kiểu, ảnh hưởng đến chi phí và thời gian giao dịch, ai cũng muốn làm 1 lần và khai giá hợp lý nhất. nếu bác ko giao dịch hcm thì trước mắt cũng ko cần quan tâm nhiều.

Hạng B2
2/9/20
113
72
28
25
View attachment 2617217
Mọi người ko nói tức là chán rồi, bác cứ la to, khoe kt mãi làm gì khi mà ai mua bán rồi đều rõ cách tính thuế ntn, ko biết thì lên mạng đầy ra, giá đất nhà nước giá xây dựng có hết ai ko biết. Cái mọi người đang tìm hiểu là vụ tô vàng này đang căng ở hcm, mỗi quận 1 kiểu, ảnh hưởng đến chi phí và thời gian giao dịch, ai cũng muốn làm 1 lần và khai giá hợp lý nhất. nếu bác ko giao dịch hcm thì trước mắt cũng ko cần quan tâm nhiều.
Ờ bác tính đi, đằng trên có người nhờ kìa, mồm bô lô ba la biết nhưng lội từ đầu topic đến giờ thấy ai cũng khoe biết tính mà khai toàn thấp hơn là sao vậy anh?

Luật và quy định thì đúng như thế , nhưng căn cứ vào đâu để bọn 1 cửa biết giá giao dịch, căn cứ vào đâu để từ chối hồ sơ. Tôi vừa bán vừa cho thì có được ko?

Hạng D
26/8/05
3.938
23.213
133
Cuối tháng 11, đứa em mình bán 1 lô đất dự án Tín Hưng, Phường Long Trường, TP Thủ Đức, giá 4.1 tỷ.

Môi giới và công chứng viên tư vấn khai tối thiểu nửa giá. Em mình khai 2.1 tỷ.
Nộp thuế trót lọt. Nhận hồ sơ không nói gì. Ngâm cả tuần.

Sáng hôm qua, 16-12, Thuế gọi lên nhận lại hồ sơ. Yêu cầu đem về khai lại đúng giá chuyển nhượng thực. Họ nói thẳng lô đất này không thể dưới 3.5 tỷ. Nếu cương quyết không khai lại, sẽ chuyển ngay hồ sơ sang CA điều tra hành vi trốn thuế, và thẳng thừng từ chối giải quyết hồ sơ cũ.

Đứa em mình cầm hồ sơ về, gọi thương thảo với bên mua. Bên mua chờ quá lâu, không chấp nhận chia sẻ chi phí thuế. Rốt cuộc, cả 2 quyết định, chấp nhận chờ thêm, và khai thực 100 % giá chuyển nhượng. Đầu tuần sau nộp hồ sơ lại.

Cùng thời gian, 1 người bạn mình bán đất bên Nhà Bè. Giá khoảng 3 tỷ, khai tầm 1 tỷ. Trót lọt.

Lý luận ccq! Biết vài điều luật cứ tưởng 1 tay che trời. Tùy cơ quan thuế thôi. Hiện tại, tình hình đất đai TP Thủ Đức nóng hơn các nơi, và Thuế cũng căng hơn.

Hai chuyện thật, muốn thì mình cho số đương sự gọi hỏi trực tiếp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
28/10/19
1.246
4.644
113
Chủ bán yêu cầu khai thấp hơn giá bán thực (1/8 giá thực), mình chắc là thấp hơn giá cơ quan thuế cho phép. Mình đề nghị khai 1/2 chủ bán không chịu, bảo trả lại cọc. Giờ nói sao chủ đất đồng ý (hăm họ bị tù 5 năm nếu phát hiện được không).