Hạng C
21/6/07
696
360
63
HCMC
Nói vậy cũng chưa đúng vì nếu bác mua xe mới xài nhớt full synthetic thì nói theo bác cứ thay nhớt bình thường hay sao ? Thay nhớt bộ sợ tốn kém lắm sao mà tiết kiệm.Ở vn cho dù không có Mobile 1 synthetic thì các bác cứ dùng các nhớt tổng hợp hiệu khác có tính năng tương đương như Castrol chẳng hạn mua ở các nơi bán tin cậy, chất lượng cũng 7,8 phần so với 10 phần của Mobile 1 full synthetic chính hiệu ( hàng nhái thì dĩ nhiên không cần nói làm gì vì nó quá phập phò )
Cũng có thiệt thòi cho các bán là ở vn thi trường dầu nhót cứ như ma trận hàng thiệt hàng giả lẫn lộn tứ tung, làm ăn thì kiểu chụp giựt nên người dùng xe luôn gánh phần rủi ro .
Còn nếu phán đoán tình trạng xe dựa trên màu nhớt cũng chưa chắc đúng nữa.Người có kinh nghiệm nghe tiếng máy xe nổ, quan sát màu của khói xe và chạy thử xe là người ta có thể đoán được tương đối tình trạng của xe rồi
Vâng bác, nhiều ng ngta có kinh nghiệm thì chẩn đoán theo âm thanh. nhưng em thì nhìn màu nhớt thôi. mua xe mới thì e cứ đem vô hãng thay cho tiện, xe mới bây giờ bắt xài nhớt full synthetic à bác ?????? em nói chưa chắc là đã tiết kiệm và có khi tốn kém hơn mà bác ko đọc rõ rồi nhé. vấn đề của e trong topic này là e nói rằng ở vn như tụi e nên 5000km là thay chứ ko liên quan j đến nhớt full synthetic nha bác. có dk và chăm chút thì sử dụng thôi mà. và e chắc rằng OSer ở VN đa phần cũng vào hảng mà thay nhớt thôi bác ơi. anyway, OSer cả, vui nha bác. chào bác !

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Em cứ 5.000km là thay rồi, với điều kiện đường xá của VN thì quan điểm của em cứ cẩn thận cho chắc.
Hôm qua 1 thằng bạn mình ỏ tiểu bang khác điện thoai 8 chuyện với mình.cu cậu có 1 con Mercedes E280 đèn tròn kiểu hơi classic nên chăm nó như chăm con, xe xài nhớt full synthetic mà chạy cứ 3000 dặm là .. thay nhớt
Mình bảo thằng kia mày dư tiền quá làm giàu cho thằng Mobile sao vậy cu ? Nhớt tổng hợp mà thay cư xoành xoạch như nhớt thường vậy

Hạng B2
27/11/12
108
53
28
Hcmc
Có mỗi vấn đề này mà các bác trả giá sôi nổi quá.theo mình thì cứ theo user manual của nhà sản xuất là chuẩn rồi các bác nhỉ.

Hạng D
13/8/14
2.547
29.365
113
Sao các bác thợ cứ khuyến cáo là 5.000Km phải thay 1 lần ah?
Cái này là Hãng (như Hon) buộc luôn đó bác à! Nếu bác không thay đúng chu kỳ thì bị từ chối bảo hành 4B.
Trong khi đó 2B, các Hãng khác như Ya, Su, Sym khuyến cáo chu kỳ thay nhớt chì 1 hoặc 2k km thì Hon lại hào phóng chơi luôn 4k km! Chắc là khuyến khích mau hư xe để mua xe mới!

• Like
Reactions: iteamo