Hạng D
4/7/13
1.560
6.295
133
Sài Gòn
Đệt, quá chuẩn quá thẳng thắn.
Xe không phải chính chủ mình bỏ tiền ra vác về, mà chạy, thì chỉ duy nhất, một và chỉ một lý do: là điệu ngựa, là lấy le.
Vậy thôi.
Không bao giờ có bất kỳ cái lý do gì thứ 2.
Mà với cái lý do xàm xí đó thì ngày xe đâm đụng, hư hỏng vì thằng không chính chủ lái chỉ là vấn đề sớm muộn.
Thà là cứ thuê xe tài xế lái thiếu quái gì.
Em nói sai thì lập tức em đi cai nghiện!
Trên kia người ta gọi đó là tình bạn.

• Haha
Reactions: Perenco
Hạng F
29/10/16
11.718
23.096
113
Pháp
êm nói thiệt chứ lúc trước dịch thì em bay đi chơi lung tung, xe thì để cho bà chị mượn, hay để nhà thằng bạn thân (40 năm bạn). Nó muốn lấy đi đâu thì đi, đôi khi em có chuyện mượn xe nó vì xe nó to (merc nha GLK) ... cũng không có gì đâu. Lý do là cái gì cũng có bảo hiểm, mà bảo hiểm bên các xứ tây phương cực kỳ chuẩn luôn, Bất quá nó chỉ là đồ vật, chứ tình bạn cũng quang trọng.
Bất quá thì bảo hiểm bồi thường (cũng khá lẹ)....

Cái nửa là vì điều kiện, cho nên mỗi gia đình cũng có từ 2 chiếc trở đi, nhiều gia đình có N+1 chiếc, tức là N=số người có bằng lái. Điều nầy rất phổ biến ở các xứ tây phương.

Cái nhìn của các bác em rất hiểu, có thể vì đất nước, luật lệ, xã hội, nếp sống. ..với lại giá trị đích thực của 1 chiếc xe lại quá cao so với thu nhập của người dân.
Em thí dụ thu nhập của phương tây 20, xe thì giá 10 , trong khi VN mình thu nhập 1 (1/20 trung bình) mà giá xe thì đến 30 (gấp 3 lần) do đó nếu tính theo toán học thì
1 chiếc xe ở tây phương với thu nhập 1/2 đã đủ mua xe, còn ở VN phải tính đến 60 lần ...

Em thí dụ nôm na các bác hiểu mà .... Ngay cả mới có bằng lái một chiếc xe cũ (phải có kiểm định về kỹ thuật mới được bán) có 500€ vị chi có 13 triệu tiền VN, đũ để lăng bánh ít nhât 2 năm đầu tiên để lái cho quen, sau đó quăng nghĩa địa cũng được, hay xe cho ... thí dụ.

Do đó em có thể có ý kiến và cái nhìn khác, nhưng em cũng đồng ý với các bạn, anh chị ở VN có xe ...

Thân !

Hạng D
26/3/15
1.366
20.705
113
Chốt lại toàn tập:
1) Có xe ô- tô Không cho mượn (trừ bố bạn gái hoặc bố vợ).
2) Không xe ô tô mà muốn đi thì thuê (tự lái hoặc mướn luôn tài cho khỏe).
Bố bạn gái thì lại càng dell cho mượn, chạy xe mình như phá vì nghĩ mình phá hàng họ con ổng
Bố vợ cũng dell luôn, trừ khi đã chia đất ra sổ rõ ràng

• Wow
Reactions: Yêu Xế Hộp