Tư Vấn Chia Sẻ Súc két nước.

Hạng C
30/12/04
834
67
28
50
MangNhaKinh.vn
www.MangNhaKinh.vn
Thưa các bác, em tính súc cái két nước vì có lẽ là lâu ngày rồi. Em nhờ các bác chỉ giáo cách làm (tự làm). Cũng vì lý do em muốn thay nước xanh hiện đang dùng bằng nước màu đỏ (theo như các bác đã phân tích, nước đỏ tốt hơn và phù hợp với khí hậu VN hơn).
Rất mong sự hướng dẫn của các bác có kinh nghiệm.
Cảm ơn các bác.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Súc két nước.

Bác thử làm theo cách nước vào nước ra: Chuẩn bị vòi nước cấp, cấp nước qua bình dự trử, nổ máy, tháo nước trong két từ nút tháo phía dưới két, cặn bả theo nước ra ngoài, tắt máy, ngưng cấp nước , chờ nước thoát ra hết: Đóng nút đưới két, châm nước tinh khiết và dung dịch làm mát loại xanh hay đỏ tùy bác. Không có thời gian thì có thể không nổ máy, xả nước ra và châm vào...:D

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Két nước của em chắc là bị rĩ chỗ nào ấy ! cứ lâu lâu nhiễu 1 giọt ! có dung dịch nào tự hàn chỗ rĩ (bỏ vào cho nó kín lại) không vậy các bác ! hôm trước có topic nào nói về dzụ này ! nhưng lúc ấy xe em không bị nên không để ý ! nay nhờ mấy bác nhắc lại giúp !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: ntchonthanh

Két nước của em chắc là bị rĩ chỗ nào ấy ! cứ lâu lâu nhiễu 1 giọt ! có dung dịch nào tự hàn chỗ rĩ (bỏ vào cho nó kín lại) không vậy các bác ! hôm trước có topic nào nói về dzụ này ! nhưng lúc ấy xe em không bị nên không để ý ! nay nhờ mấy bác nhắc lại giúp !
Hình như chưa có dd tự hàn két nước. Bác phải chú ý vị trí nước nhỏ ra rồi theo đó mà tìm chỗ rò rỉ. Những chỗ hay rỉ nước là các cua,cút nối giữa ống cao su và kim loại,ống kim loại có thể sét rỉ bên trong,sinh ra lỗ mọt nhỏ. Két nước cũng có thể bị lỗ mọt ,joang thân,phốt trục bơm cũng có thể rỉ nước...
Lúc bình thường thấy lâu lâu nhỏ 1 giọt thì khi xe hoạt động,áp suất cao sẽ chảy nước nhiều hơn. Bác nên xử lý triệt để bởi từ chỗ nhỏ giọt,nó có thể bục ra và chảy hết nước khi trên đường trường..!

Hạng F
14/9/04
9.900
27.523
113
Q3

Bác mua 1 chai Radiator Flushing của Johnsen Mỹ dùm em đi, 40K, lạm phát quá không bít có lên zá không [8D] . Đổ thẳng vào két, nổ máy tại chổ 1h , hay xách xe đi kiếm LL , tò te tí rùi chạy về , xả ra bỏ ( chạy khỏang 10km thui ) cả . Châm nước mới + coolant , xong .
User guide kêu nổ máy có 15p thui , nhưng e quất 1 h , 40k có 15p bỏ tiếc quá[8D]
bác khéo tay thì tháo 2 đường IN OUT ra, nối đường OUT ( thấp ) vào vòi nước thủy cục rùi ...xả nước vô cho nó chạy nguợc lên trên, để cả ngày cũng được ...

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/3/04
594
884
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Tui thì làm thế này :
- Nổ máy đến nhiệt dộ ổn định .
- Xả ốc dưới đáy két nước tháo hết nứơc cũ ra , cẩn thận kẻo bỏng .
- Châm đầy nước máy vào cùng với một lon Radiator Flushing như bác corolla95 .
- Nổ máy trong khỏang 1h như bác corolla95 sau đó tháo ra .
- Tiếp tục châm nước vào đầy đóng nắp két nước và nổ máy khỏang 20 phút và lại tháo ra .
Cứ như vậy đến khi nào nước trong veo thì châm nước mềm và 1 lon coolant xanh của Mỹ bán đầy ở các tiệm giá khỏang 45.
(trong sách xe tui nhấn mạnh phần thay nước đến khi nào trong veo mới dùng nước mềm và coolant)

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

nước ở bình phụ có cặn lợn cợn có phải xúc két nước không vậy !?

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: ntchonthanh

nước ở bình phụ có cặn lợn cợn có phải xúc két nước không vậy !?
nước trong bình phụ nó sẽ đối lưu xuống két. Bởi vậy nó mà lợn cợn thì chắc két nước cũng ko thể sạch được

Hạng C
30/12/04
834
67
28
50
MangNhaKinh.vn
www.MangNhaKinh.vn

Cảm ơn các bác nhiều lắm, cuối tuần e sẽ làm như vậy.
Ah, em hỏi thêm 1 câu, tỉ lệ pha giữ nước (e xài nước lọc được k?) và chai nước coolant màu xanh 500ml là như thêa nào ạ?