9/7/20
764
1.063
93
28
*Ảnh minh họa

Như em biết các xe để an toàn trước khi vào được số D đều phải đạp phanh nhưng xe em từ N vào D không cần phanh gì cả, đây có phải lỗi nghiêm trọng không ạ?

Xe em mới mua được 3 năm ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.709
23.066
113
Pháp
Phải đạp, nếu kh đạp thử hỏi bạn đang đậu kế xe nào, hay người đi bộ trước đầu ? thường thì không thể đổi số nếu không đạp thắng, còn bạn muốn gở chế độ đó là tuỳ bạn, Thân !

Hạng D
15/12/13
1.351
1.493
113
Như em biết các xe để an toàn trước khi vào được số D đều phải đạp phanh nhưng xe em từ N vào D không cần phanh gì cả, đây có phải lỗi nghiêm trọng không ạ? Xe em mới mua được 3 năm ạ.
Vì lý do an toàn nên đạp thắng, về thiết kế hộp số tự động 1 số xe không cần đạp thắng vẫn từ N -> D không cần đạp thắng như hãng Honda, Toyota ... không biết bạn dùng xe hãng nào và nên đọc HDSD trước khi sử dụng (VD dưới đây là của xe Civic)
Xe từ N vào D mà không cần đạp phanh có phải lỗi?

Hạng D
21/12/17
1.805
2.772
113
40
Ủa? Có cái xe vậy hả? Thật tình là em không biết luôn.

Bởi vì em có thói quen, dù là số sàn hay tự động, cứ nổ máy xong là em đạp chân thắng trước rồi mới tính tới mấy thao tác khác.

Để rảnh em thử cái xe của em xem sao.

Hạng F
29/10/16
11.709
23.066
113
Pháp
Ủa? Có cái xe vậy hả? Thật tình là em không biết luôn.

Bởi vì em có thói quen, dù là số sàn hay tự động, cứ nổ máy xong là em đạp chân thắng trước rồi mới tính tới mấy thao tác khác.

Để rảnh em thử cái xe của em xem sao.
Vậy bác thử mở phần cài hộp số gở các cảm biến, để số đề cũng còn được .... :D :D :D
Nhớ đừng thử mà làm thật ở chổ đông người rồi biết.

Về nguyên tắc hầu hết các anh em đi AT đều biết là phải đạp thắng mới đề, sau đó là nhả thắng tay, vào số, chuển chân thắng
Còn xe MT thì chân côn trước, tránh trường hợp quên thắng tay, xe còn số . đề dể và mượt hơn .

Thân !

Hạng D
21/12/17
1.805
2.772
113
40
Vậy bác thử mở phần cài hộp số gở các cảm biến, để số đề cũng còn được .... :D :D :D
Nhớ đừng thử mà làm thật ở chổ đông người rồi biết.

Về nguyên tắc hầu hết các anh em đi AT đều biết là phải đạp thắng mới đề, sau đó là nhả thắng tay, vào số, chuển chân thắng
Còn xe MT thì chân côn trước, tránh trường hợp quên thắng tay, xe còn số . đề dể và mượt hơn .

Thân !
Em có thói quen đã trở thành phản xạ vô điều kiện rồi, lên xe AT thì chân phải đạp thắng trước rồi làm gì tính sau.

Còn lên xe số MT thì tất cả các chân đều hoạt động: chân trái đạp côn, chân phải đạp phanh rồi mới tới thao tác khác. À quên, còn cái "chân giữa" có "hoạt động" hay nằm im thì còn tùy hành khách ngồi kế bên là ai, ăn mặc ra sao... :D :D :D

Hạng D
4/10/15
1.430
2.508
113
36
Chuyển số giữa P, R, N, D em luôn đạp thắng, đó là phản xạ rồi

Hạng F
29/10/16
11.709
23.066
113
Pháp
Vậy thì thớt hỏi đạp thắng (côn) có cần lên, ... trang thứ 2 không ? choáng quá với dèpart .... cũng hỏi . Do đó các bác admin phải xem và duyệt ...

Em muốn mua xe mà có 10 triệu thì làm sao
Xe em 50K mà chưa từng thay nhớt lọc ...
Xe em 100K rồi bán được vài tỉ không ? VIOS 2.0
Xe em mới mua mới hôm qua .... đề không chạy.....

Kiểu nầy khó tư vấn online lắm .... Thân !

Hạng B1
18/1/17
78
90
18
Em có thói quen khi dừng đèn đỏ thì về N. Đèn xanh thì vẫn giữ chân phanh gạt D rồi mới nhả. Đôi khi bỏ chân phanh trước thì vẫn gạt qua D được. Cả hai con xe em đi đều có thể gạt từ N qua D mà không cần đạp phanh

• Like
Reactions: Icon and Golddad