Hạng B1
21/11/08
71
93
18
Dạ resort hoặc hotel bác có thể lên Agoda xem trước dựa theo nơi bác muốn đến, mình vừa xem được giá, vừa xem được hình nơi đó lẫn review của các khách.

Điệp Sơn thì bác cứ chạy ra bến tàu Vạn Giã
bác xem google map ở đây nha
https://www.google.com/maps/place/V...d6d49fae2462b5!8m2!3d12.6902931!4d109.2258342
Ra đó có tàu đi Điệp Sơn, ô tô để lại ở bến tàu luôn, giá tàu 200K / người, buổi chiều hình như tầm 4h là mấy chuyến tàu cuối cùng để về đất liền, ra đó tàu đủ người là họ chạy à.

Còn Đảo Yến bác xem số đt ở đây nha
http://sanesttourist.com.vn/vi/hot-tour/chuong-trinh-tour-tham-quan-dao-yen-hon-noi/
Tour này bác nên đăng ký trước, vì họ giới hạn số lượng khách, đủ khách họ sẽ không nhận nữa.

Hạng B1
21/11/08
71
93
18
Ngày 9: 22/05/2017 - Phú Yên - Quảng Ngãi.

Vợ chồng em trả phòng, thưởng thức món bánh hỏi lòng heo với bánh ướt heo quay, mỗi phần ăn được kèm theo 1 chén cháo, vừa đủ chắc bụng cho chuyến đi hôm nay.
21 ngày - 3826 km - chuyến đi xuyên Trung nhiều kỷ niệm

Ngày hôm nay, em dự tính là ra Quy Nhơn thôi, nhưng vì đi đường gọi điện không chỗ nào có phòng, nên cuối cùng điểm đến là Quảng Ngãi, chỉ chạy vô chạy ra ghé thăm các điểm tham quan trên đường thôi.

Tiện đường ghé qua Nhất Tự Sơn, để xe ở trên một quán nước, 2 đứa đi xuống định hỏi đường hoặc ghe qua đó chơi, nhưng chưa kịp hỏi, khi bước gần tới cái cầu thì 1 anh ngồi trong nhà chòi nói vọng ra, bước qua bên này cho thu mỗi người 50K, muốn bước qua là phải đóng 100K / 2 người. Em không thích cách làm du lịch kiểu này, bởi vậy em đứng đó chụp hình thôi rồi quay ra ngồi ăn kem uống nước.

Chia tay Nhất Tự Sơn, tiếp tục thẳng tiến ra Quy Nhơn, em dự tính là sẽ ở lại đây 1 ngày, thế nhưng bà xã gọi điện mấy khách sạn tính ở thì tất cả đều hết phòng. Em và vợ đành đi siêu thị mua trái cây và một ít đồ dùng trên xe cho những ngày sắp tới, sau đó ra chợ Quy Nhơn đi lòng vòng ăn vặt.

Sau khi ăn vặt phủ phê, ta lại vòng ra Hòn Khô chơi, tính ra hòn khô chơi nhưng được hét giá tàu dữ quá nên 2 vợ chồng đi bộ quanh đó ăn tiếp :p

Hòn Khô, đúng với tên gọi, khô queo luôn

Quay ngược trở ra, đi tiếp tới Eo Gió

Tối đó em đến Quảng Ngãi cũng tầm 9-10h, vất vả gọi điện đặt phòng rốt cuộc cũng có, đặt được phòng đẹp ở 1 villa, nhưng có điều máy lạnh nóng quá, mà thôi kệ, mệt quá rồi, đánh luôn 1 giấc tới sáng, khỏi ăn tối luôn :p

Ngày 10: 23/05/2017 - Quảng Ngãi - Lý Sơn

Buổi sáng vợ chồng tính ở lại Quảng Ngãi 1 ngày để đi chơi, nhưng một phần cũng tìm phòng không được, phản ảnh chủ villa rằng phòng nóng quá thì chủ cứ nói là máy lạnh mới vệ sinh mà, sao nóng được, nên thôi em trả phòng, chạy ra cảng Sa Kỳ đặt vé chiều qua Lý Sơn.

Sau khi đặt được vé, 2 đứa lại vòng về Quảng Ngãi ăn rạm thịt nướng, món này ăn cũng lạ, ngon ngon, tiếc là em đói quá, thấy thức ăn là xử liền, không có chụp hình lại.

Quay ngược ra cảng, sửa soạn đồ dùng cần thiết cho ngày hôm sau ra một ba lô nhỏ rồi lên tàu thẳng tiến Lý Sơn. Mất hơn 1h đồng hồ để ra tới đảo, sau khi em nhận phòng thì trời cũng chiều chiều rồi, 2 vợ chồng lấy chiếc xe máy của cô chủ nhà, dạo một vòng quanh đảo, ra bãi tắm bên đảo lớn, sau đó về tắm rửa rồi đi bộ ăn tối trên đảo.

Cua đá và cá bò hòm, cá ăn thì ok, cua thì không nên ăn, vỏ cứng như đá, thịt cũng không ngon, có thể nói là bình thường, thậm chí xương mình của nó cũng cứng ngắc, giá cũng không rẻ.

Ăn xong về ngủ thôi, cuộc sống trên đảo chắc chỉ có vậy, hehe.

Chuyến đi này em chủ yếu muốn ăn thử món tỏi non xào bò, nhưng mà hết mùa rồi nên không được thưởng thức món này. Ở Lý Sơn cũng đông khách du lịch, em có cảm giác nó giống giống Vũng Tàu, chỉ có khác đây là hòn đảo, bãi biển nước trong, nhưng tắm thì không thích lắm vì có đá.

Phần cuối: Hội An - Đà Nẵng - Huế - Đà Lạt

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phuc_tho
Hạng B2
10/8/16
179
170
43
Hình đẹp quá :) cua đá đúng là không hổ danh cứng như đá như lời bác chủ nói :rolleyes:

Hạng B1
21/11/08
71
93
18
Hình đẹp quá :) cua đá đúng là không hổ danh cứng như đá như lời bác chủ nói :rolleyes:

dạ, hehe, em cầm cái kềm đập bộp bộp luôn mà vỏ nó không thèm bể :confused:

Hạng D
3/7/14
2.782
10.560
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Hình chụp đẹp
Bạn gái đẹp làm cho mấy tấm hình cũng sáng lên theo, lượt views cũng từ đó mà tăng lên hẳn :D
Đi về mà có thằng cu tí thì perfect :p

Công nhận ...
Anh chủ thread chuyến này là từ sung đến sướng luôn mỗi ngày như mọi ngày luôn :D

Hạng B1
5/8/14
86
42
18
41
Bác cho mình hỏi máy hút bụi dùng cho xe hơi có ok không? hút bụi hết không? vì mình cũng tính mua nhưng nghe các bác nói tác dụng không tốt.
Bài bác quá tuyệt, chuyến đi này của bác là mơ ước của mình và vợ con đó hic. kh bít bao giờ mới được như bác

Hạng B1
21/11/08
71
93
18
Ngày 11: 24/05/2017 - Lý Sơn - Hội An

Sáng sớm nhờ cô chủ nhà đặt dùm em vé sang đảo bé và vé về đất liền nên 2 đứa em thảnh thơi hơn, xách xe chạy 1 vòng quanh đảo, lên núi thới lới chơi, và vòng về cổng tò vò. Qua đảo bé thì em chỉ có tắm biển thôi chứ không có chụp chọt gì nữa.

Về đất liền cũng tầm chiều rồi, em chở vợ qua siêu thị mua mấy cái quần mặc cho mát, sau đó thẳng tiến về Hội An.
Đến Hội An cũng tầm 7h, sau khi nhận phòng, 2 đứa lại tung tăng ra phố cổ thưởng thức ẩm thực địa phương: cơm gà bà Bụi, cao lầu và hến xúc bánh tráng, đi dạo vài vòng sau đó về nghỉ ngơi dưỡng sức.

Ngày 12 - 25/05/2017 - Hội An - Đà Nẵng

Trước khi rời Hội An, em lại ra dạo phố cổ, ăn sáng với bánh mì madam Khanh, tàu hủ, nước thảo mộc sả chanh gia truyền :p

Chụp hình giao lưu với em chủ homestay trước khi lên đường.

Vòng xe quay ngược lại phía làng chài Tam Thanh, em cốt yếu là muốn tham quan làng bích hoạ, thế nhưng chắc do ở đây là miền gió biển, nên nhà cửa sẽ bị ăn mòn, xuống cấp nhanh hơn, chính vì thế hầu hết nhà ở Tam Thanh đã làm lại, không còn những bức tường với các tấm bích hoạ nữa. Hơi thất vọng nhưng bù lại là có được bãi biển đẹp và sạch.

Trên đường về nhờ quẹo đường tắt để ra lại QL1A thì gặp được 1 đầm sen rất đẹp.

Về lại Hội An, trời lúc này mưa rả rít, không khí se se mát, ngồi ăn ốc hút, chấm miếng bánh tráng với nước ốc ấm ấm, cay cay, ăn hết 1 phần thật tình chỉ muốn kêu thêm ngồi ăn tiếp

Kết thúc một ngày với điểm đến Đà Nẵng, ăn tối ở bánh tráng Trần, ăn chè cung đình, sau đó đi dạo phố rồi về nghỉ.

Ngày 13: 26/05/2017 - Đà Nẵng - Bà Nà Hill

Tốn tiền vé lên Bà Nà mà đi ngay ngày thời tiết âm u, có sương mù dày đặc trên núi, trò tàu lượn cũng đóng cửa nên em cũng không chơi gì được. Được cái không khí mát lạnh cứ như Đà Lạt, hehehe.

sao anh bỏ em, ahuhu

Ngày 14: 27/05/2017

Ngày thứ 2 ở Đà Nẵng tụi em chủ yếu đi chơi vòng vòng Ngũ Hành Sơn, dạo chợ, viếng chùa Linh Ứng, tham quan cây đa trăm tuổi, buổi tối thì về thưởng thức các món ăn Đà Nẵng.

Ngày 15 & 16: 28 - 29/05/2017 - Đà Nẵng - Huế - Bình Định

Chắc đang có ấp thấp nhiệt đới nên ngày rời Đà Nẵng em dính mưa suốt từ sáng tới tối. 2 vợ chồng thẳng tiến ra Huế, ghé qua thiền viện Trúc Lâm Bạch Mã nhưng mưa lớn quá nên không qua chơi được, đành quay ra đi Huế. Ở Huế trời cũng vẫn mưa liên tục, dạo một vòng kinh đô, ăn bún bò Huế, xong đổ xăng và quay ngược trở về Bình Định ngủ qua đêm, sáng lại tiếp tục quay về, ghé ngang Phú Yên ăn quán bà Tám với các món đặc sản từ cá ngừ, buổi chiều tạt ngang Nha Trang mua một ít đồ xong thẳng tiến ra Đà Lạt.

Ngày 17 - 21: Đà Lạt - Thành Phố Hoa - SG

Đà Lạt luôn mang lại cho vợ chồng em cảm giác thư giãn, bình yên. Chuyến về Đà Lạt đa phần em và vợ đều để xe ở KS và chủ yếu là đi bộ vòng vòng chơi và ăn uống mỗi ngày, chủ yếu là nghỉ ngơi thư giãn, đến nỗi chú chủ KS còn nói 2 đứa có xe mà đi bộ dữ ha.

Lần nào lên cũng ghé cafe Tùng gọi cafe sữa, sữa chua phô mai.

Vợ chồng em quay về SG, trên đường về ghé vào Linh Quy Pháp Ấn ở Bảo Lộc, lội bộ lên chùa, kết thúc chuỗi ngày đi bụi. Về tới SG đứa nào cũng đen thui như Châu Phi, đến nay có mỗi vợ em trắng ra, em thì vẫn còn đen đen

Hai đứa lại suy nghĩ về chuyến kế tiếp Nam Du - Phú Quốc - Cambodia - Lào :D

• Like
Reactions: phuc_tho
Hạng B1
21/11/08
71
93
18
Bác cho mình hỏi máy hút bụi dùng cho xe hơi có ok không? hút bụi hết không? vì mình cũng tính mua nhưng nghe các bác nói tác dụng không tốt.
Bài bác quá tuyệt, chuyến đi này của bác là mơ ước của mình và vợ con đó hic. kh bít bao giờ mới được như bác

dạ hút sơ sơ thì cũng ok bác ơi, hút cát tốt, còn để hút sạch như máy ở mấy tiệm rửa xe thì không nổi đâu, chủ yếu mình dọn sơ để xe nhìn vẫn sạch sẽ thôi

Tập Lái
21/7/17
3
0
1
32
Đọc xong...mình quyết định...mua xe trả góp.....kaka....chuyến đi của bác đẹp thật....chúc sức khoẻ vc bác chủ!!!