Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Đẹp: người đẹp cảnh cũng đẹp mà kỹ thuật chụp cũng khá à nha
Thật ghen tị, tuổi trẻ hạnh phúc

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
wow!!!! 21 ngày và gần 4000km. Chuyến này đáng theo dõi. Report chi tiết để cảm nhận được nhiều nhé bác chủ.

Hạng B2
10/8/16
179
170
43
Chuyến đi vc bác hình chụp rất đẹp và lãng mạn like hóng mấy phần viết tiếp theo của bác :rolleyes:

Hạng B1
21/11/08
71
93
18
em cám ơn mấy bác đã ủng hộ em, và cũng cảm ơn lời chúc của các bác nhiều lắm, muah muah :)

Ngày 6: 19/05/2017 - Nha Trang - Điệp Sơn
Hôm nay em chạy ra cầu cảng Vạn Giã, cách Nha Trang hơn 50km để đi tàu cao tốc sang Điệp Sơn.
Thật sự mà nói, theo cảm nhận của em thì Điệp Sơn cũng bình thường thôi, con đường xuyên biển cũng chẳng lộ rõ, nước chỉ rút xuống hết khi đêm đến, còn ban ngày thì nước vẫn tới đùi gần tới thắt lưng, ai thấp thì chắc tới eo, và cũng không lung linh lộng lẫy như hình :p

Tàu để sang đảo thì mỗi người được cấp 1 cái áo phao, tuy nhiên lượt về buổi chiều do ai cũng muốn về cho nhanh nên mỗi chuyến họ sẽ chở nhiều người hơn, có người không có áo phao sẽ không an toàn.

Dịch vụ trên đảo là do tự phát, khu chòi dịch vụ trên đảo nắng vô cùng, vợ chồng em ra đó không chọn ăn ở khu dịch vụ mà đi bộ sang nhà dân gần đó đặt nấu ăn trưa và nghỉ ở đó luôn, chờ mát mát một chút rồi lội biển sang đảo nhỏ hơn.

Nằm võng nghỉ ngơi ở nhà một cô chú gần đó, ở đây cũng có cho thuê lều dành cho những ai muốn ở qua đêm, nhưng lều bé lắm, không nằm thẳng chân được mà phải co chân.
21 ngày - 3826 km - chuyến đi xuyên Trung nhiều kỷ niệm

Trời đỡ chói chang rồi, nhưng vẫn còn nắng lắm, tranh thủ lội đường xuyên biển thôi
Tay cầm dép, lưng nhét dép

Nắng quá chẳng ai dám ra, em lội chuyến này xong đen thui luôn

Tranh thủ chụp vài tấm, xong tắm biển 1 tí rồi về tắm nước ngọt thôi.
Đoạn này là con đường nhỏ ở đảo 2 thôi nha mấy bác, còn đảo 3 nữa, nhưng nắng quá nên em ở đây tắm, không đi nữa.

Lúc này cũng tầm gần 4h rồi, em và bà xã ra tàu để về đất liền. Chuyến về bị nhét quá, cả 2 đứa đều không có áo phao, nhiều lúc tàu nghiêng như muốn lật, lái tàu phải kêu lái phụ qua bên này đứng, qua bên kia đứng, qua giữa đứng. Tàu chạy với cùng 1 tàu nữa mà còn nối đuôi, bị sóng quật quá mới chịu bẻ lái ra xa, làm mình ngồi sợ muốn chết.

Lấy xe ra, vợ set bản đồ để đi vô hướng Dốc Lết, vịnh Vân Phong, hòn Mỹ Giang và Gành Nhảy. Xe lúc này cũng sắp hết xăng, còn báo đi được tầm 100km, em chủ quan chắc đường cũng to nên không sao đâu, để đi luôn.

Chính vì vậy mà thêm 1 lượt thót tim, đường bé tí, chạy với tốc độ chậm, đồng hồ báo xăng thì cứ giảm số liên tục, mà cây xăng thì không có. Tới hòn Mỹ Giang thì không vào được vì nó thuộc khu vực của kho xăng dầu ngoại quan Vân Phong, em đành quay ra tiếp tục đi qua Gành Nhảy.

Đến Gành Nhảy ngay 5h, khu du lịch đóng cửa, không cho vào nữa, xui tập 2 :(.

Thôi quay về Nha Trang vậy, lúc này cũng khá lo vì xe gần hết xăng, bà xã thì yên giấc. Trong đầu em là bí quá thì đổ đại 1 ít xăng A92 nếu có cây xăng, rồi ra đường lớn sẽ tìm xăng A95 thêm vô. May sao đoạn về đi đường khác to hơn, em ra lại được QL1A thì tập tức đổ xăng.
Gặp anh đổ xăng nhìn vào xe còn tâm sự 1 câu: “Mình lái xe mà vợ con ngủ ngon là thấy vui rồi ha”, nghe cũng vui vui :D

Về Nha Trang đi ăn bánh căn, nem nướng, rồi ghé qua Tháp Bà ăn rau câu đông sương, xong buổi tối, chuẩn bị sáng mai đi sớm ra bến Tàu qua đảo Yến.

Ngày 7: 20/05/2017 - tham quan đảo Yến - Nha Trang - Phú Yên
6h sáng, 2 vợ chồng trả phòng khách sạn, chạy ra cảng Cầu Đá, chuẩn bị lên tàu sang đảo Yến, dự tính là chiều về thì sẽ chạy ra Phú Yên luôn. Tour này chỉ có 1 công ty cung cấp và cũng hạn chế số người đi, nếu đủ người thì họ sẽ không nhận nữa, hoặc nếu mùa biển động thì cũng không nhận tour. Tham gia tour mình sẽ được tàu đưa ra tham quan đảo, có ngắm san hô qua tàu đáy kính, được ăn sáng và 1 bữa ăn trưa cũng khá ngon, nghe nói lên đảo muốn ăn hải sản thì đặt riêng, bữa đó em không biết nên chỉ ăn nhum nướng và nhum tái chanh.

Lên tàu ra đảo thôi. Nếu mình là khách lẻ thì đi tàu gỗ, thời gian từ bến tàu ra đảo tầm 1h30p đồng hồ. Hôm đó biển lặng nên tàu êm, đi cũng đỡ mệt.

Tham quan hòn Sam, nơi khai thác yến, ngắm hải âu, nhưng mà cẩn thận hải âu thả bom trúng, kakaka.

Sau đó qua hòn Nội tắm biển và ăn trưa, nghỉ ngơi. Ở đây có bãi tắm đôi, một bên ấm, một bên nước mát hơn. Lúc này 2 vợ chồng có dịp sử dụng cặp kính lặn mua trước từ Vĩnh Hy, lúc tắm biển có thể lặn xuống ngắm nhìn san hô và cá biển ở đây. Trên đảo cũng có nhiều chòi nhỏ để tránh nắng, hoặc có khu chòi to bằng gỗ để nghỉ ngơi rất mát.

Tầm hơn 2h thì tàu quay về đất liền, đến nơi là khoảng 4h, 2 vợ chồng quyết định đi ăn bánh căn dằn bụng, và thưởng thức bánh flan đông sương thêm lần nữa rồi tiến về Phú Yên.

Phần 5 - Ngày 8: Phú Yên - xứ sở hoa vàng trên cỏ xanh

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phuc_tho
Hạng B2
21/1/17
401
349
63
BIên Hòa
Bác chủ đi chơi đã quá. Em sẽ học hỏi làm một chuyến như bác. Chúc vợ chồng bác hạnh phúc. Nhiều sức khỏe để còn đi phượt.