Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Chuyến đi cũng như 2vc đẹp và dễ thương quá chủ thớt @Laiz, ước gì bác trẻ lại 30 năm để đồng hành cùng các bạn.

Chỉnh sửa cuối:
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Vợ chồng bác chủ trẻ, khỏe, năng động, rất hợp nhau khoản thích là vác balo lên đường...Đến đâu thấy ưng cái bụng thì ghé vào...
Ngưỡng mợ vợ chồng son như bác chủ, hiếm có lắm...phần nhiều trong các đôi thì chỉ có 1 người có cùng đam mê như bác chủ thôi nên khó ai thực hiện được như bác.

Như em cũng muốn đi nhưng không có thời gian vì còn công ăn việc làm, lo 2 đứa nhỏ đi học... Ước mơ cháy bỏng là làm chuyến xuyên Việt 1 tháng. Nhưng mình chỉ muốn khám phá cung đường, thưởng ngoạn danh lam thắng cảnh... Chứ còn lội bộ, lội suối như bác chủ thì chịu... hahhaahah

Tập Lái
24/5/17
41
18
8
42
Uoc mo xuyen Viet 1 chuyen nhu bac chu. Nhung cv va vk con ko di dc. Chac phai rang co gang lam 1 chuyen nhu bac chu!

Tập Lái
6/12/16
5
2
3
39
Ngưỡng mộ bác chủ quá. Mình cũng có 1 mơ ước 1 ngày nào đó sẽ thực hiện được điều mà bác chủ làm nhưng hiện tại khả năng chưa cho phép.

Hạng B1
21/11/08
71
93
18
Dạ em cám ơn các bác đã ủng hộ và gửi lời chúc đến vợ chồng em nhiều lắm.
Vợ chồng em hợp nhau khoản này, đã đi chơi thì không có ngại gì hết, mình đã có thời gian đi chơi thì tiếc gì thêm thời gian tận hưởng, để khám phá những chỗ mà mình thấy là đẹp, thưởng thức ẩm thực địa phương, đi để khi về không cảm thấy tiếc. Thật ra chỉ có ngày đầu là tụi em than vì đi bộ chưa quen thôi, chứ những ngày sau ngày nào 2 đứa cũng lội bộ rất nhiều, thậm chí những ngày cuối ở Đà Lạt em và vợ đều đi bộ mỗi ngày, để xe ở KS, chỉ đi xa mới lấy xe đi.

Tiếc là chuyến này tụi em chưa đi ra được đến miền Bắc, nhưng như vậy cũng vui lắm rồi.
Bà xã và em còn đang tính sẽ làm chuyến Nam Du, Phú Quốc, xong qua luôn Cambodia đi biển, đi cao nguyên bên đó, rồi tiến lên Lào, sau đó mới về VN lại.

Đêm đó, sau khi nhận phòng ở Phú Yên, 2 vợ chồng em quyết định đi bộ ra quán bà Tám gần đó chuyên đặc sản cá ngừ. Quán cuối tuần quá đông, em gọi đồ ăn mà chờ cả buổi trời chưa ra được món nào, muốn quạu luôn, nhưng đồ ăn rất ngon, lại rẻ, em ăn nhiêu đây, tổng cộng 5 phần mà chưa tới 200K
21 ngày - 3826 km - chuyến đi xuyên Trung nhiều kỷ niệm

Ngày 8: 21/05/2017 - Phú Yên - Xứ sở hoa vàng trên cỏ xanh
Bắt đầu buổi sáng với cơm gà Phú Yên. Trong chuyến đi này, em có ăn qua cơm gà Nha Trang, Phú Yên, cơm gà Bà Bụi ở Hội An và cơm gà Tam Kỳ, nếu như phải đánh giá thì em thấy cơm gà Phú Yên với Nha Trang là ngon nhất, hương vị 2 miền khác nhau nhưng đều có chất ngon riêng, sau đó đến cơm gà Bà Bụi, sau cùng là cơm gà Tam Kỳ, có lẽ do em không thích ăn cơm kiểu gà trộn như gỏi vì vị chua nó át hết các mùi vị khác.

Cafe sữa là do bà xã tập em uống, hehehe, lần đầu thấy ly cafe sữa mang đi bé tí như vầy, có lẽ ở đây cuộc sống còn chưa cao nên khi mua em dặn pha hơi ngọt thì người bán sẽ cho thêm đường chứ không cho thêm sữa. 1 ly như vầy chỉ 7K thôi.

Thẳng tiến đến bãi Xép, phim trường của bộ phim “Tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh”. Em đi theo đường của Google Map chỉ nên đường sẽ nhỏ, chủ yếu đi vào mấy thôn xã, nếu xem map thì sẽ thấy đường khác đi dễ hơn.

Cuối cùng cũng đến, khu này có rừng cây rất mát, là nơi nhiều người tập trung để cắm trại, vui chơi ăn uống, thay vì vào bãi xép. Ngày chủ nhật nhưng nơi này vắng khách, chắc vì nắng quá, hoặc trong khu này không có gì để vui chơi nên ít người ghé qua.

Phía bên trái bãi tắm là một phiên bản khác của gành Đá Dĩa gồm các cấu trúc đá được tạo thành từ dung nham núi lửa. Bác nào chụp ảnh chuyên nghiệp em nghĩ sẽ chụp ra nhiều góc đẹp hơn, đặc biệt là khi leo lên trên núi chụp xuống.

Trời nắng thì nắng, mình thích thì mình chụp thôi

Nắng quá, bà xã muốn lên ngọn đồi nơi có cảnh trong bộ phim nên chúng em ra xe. Chú bảo vệ chỉ đường em lên đồi, nhưng thêm 1 câu chạy thử vô đi, lên được thì lên
Đường vô như thế này đây, có cả rác nữa, xe gầm thấp nên có đoạn em phải xuống xe để đi bộ kiểm tra để chắc chắn là đi được, cứ tưởng như đi offroad.

Cuối cùng cũng lên đỉnh

Đã cất công lên tới nơi rồi thì mặc kệ nắng, setup chụp chọt thôi, hehe, điện thoại với chân dựng thôi là đủ.
Đừng nhìn em áo đen, nàng ấy đang tìm hoa vàng đó, hehehe

Thành quả phơi nắng đây

Tiếp tục lên đường qua gành Đá Dĩa, trên đường em có ghé ngang hòn Yến nhưng chỉ vào chụp hình thôi rồi quay ra, chỗ này em thấy chỉ có bán nước thôi, chủ yếu dân địa phương vô cắm trại mang theo đồ ăn rồi tự tổ chức ăn uống.

Chắc do em đi ngay mùa gặt nên trên đường thường xuyên gặp cảnh này, có đoạn rơm còn dày hơn nữa, không chừa đường xe chạy làm mình tưởng tượng đến bài viết của mấy bác gặp bà hoả khi xe chạy qua đường có phơi rơm.

Đến nơi thì trời cũng giữa trưa rồi, 2 đứa em quyết định lội bộ vào luôn, chụp chọt, chơi bời 1 chút xong quay ra ngồi nghỉ ngơi tí rồi về khách sạn.

Trên đường ra em có ghé nhà thờ Mằng Lăng, nghe nói trong nhà thờ có một khu hầm nhỏ xây trong lòng 1 quả đồi nhân tạo, dưới hầm có nhiều điêu khắc chạm trổ đẹp lắm, chờ đến 1h hơn gần 2h trưa nhà thờ mới mở cửa, nhưng tiếc là quản lý nhà thờ nói hầm đang sửa, khoá cửa rồi không cho xuống.

Về khách sạn nghỉ ngơi, xế chiều em chạy ngược lại theo đường QL29 để đến mốc cực đông và hải đăng Mũi Đại Lãnh. Cũng vì cái tật thấy chỗ đẹp là tấp vô chơi, lại qua chơi bên mốc cực đông trước nên ngọn hải đăng đóng cửa, không vô hải đăng xem được, đã vậy anh gác hải đăng còn bảo 2 vợ chồng uống nước xong tranh thủ xuống liền đi, nhớ mở đèn pin, chứ trời tối nhanh lắm, không thấy đường mà nhiều khi có rắn rết nguy hiểm nữa :(

Bãi Gốc nhìn từ trên cao xuống

Mốc cực đông và đầm Môn

Bên cạnh là con suối chảy thẳng từ núi ra biển. Ở đây em thấy cũng thích hợp cho bác nào thích cắm trại qua đêm, bãi biển sạch đẹp, nằm giữa thiên nhiên không một bóng người.

Kết thúc một ngày khám và phá ở Phú Yên, 2 đứa tiếp tục chương trình ẩm thực địa phương. Theo cảm nhận của em thì ẩm thực Phú Yên rất phong phú, món nào cũng ngon. Món cá trong hình là cá bẽo, em kết luôn rồi nha, 1 khứa như vầy tầm 1kg. Sò huyết tươi, con to, ngon, thêm món cơm chiên muối é, bò một nắng trứng kiến, ngon quên đời. Mà em nghe nói còn rất nhiều món, lúc nào đó em sẽ quay lại càn quét tiếp :p

Phần 6 - Ngày 9 & 10: Phú Yên - Quy Nhơn - Quảng Ngãi - Lý Sơn

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phuc_tho
Hạng B1
21/11/08
71
93
18
công nhận Bác chủ chịu chơi thịt thít thì tấp vô thôi...như zậy mới đúng chất là đi chơi phải không Bác...bài viết rất hay, ngưỡng mộ Bác, mà lúc đi Bác có lên lịch sẵn trước là sẽ ghé đâu không zậy Bác có mấy chỗ thấy Bác ghé còn hoang sơ và cảnh đẹp quá...;););););)

Dạ vợ chồng em chỉ đánh dấu trước trên google map, rồi mình tính ngày nào mình sẽ đi đến đâu, tính trước 1, 2 ngày thôi à, thậm chí tụi em còn đặt phòng trước 1 đêm cho chỗ kế tiếp, hoặc vừa đi xe vừa gọi điện đặt phòng :p, còn trên đường thì nếu thấy chỗ nào đẹp thì em và vợ đều tấp vô, hoặc có khi để xe lại rồi mình đi bộ vô sâu luôn.

Chuyến đi cũng như 2vc đẹp và dễ thương quá chủ thớt @Laiz, ước gì bác trẻ lại 30 năm để đồng hành cùng các bạn.

dạ, mình còn đi được thì cứ đi bác ơi, không đi nhanh được thì mình đi từ từ từng chỗ, heheh :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/8/16
179
170
43
Nhắc đến google map e đây cũng bị google map chơi một vố,từ tp phan rang sệt đến vườn nho ba mọi nó chỉ e chạy cái đường nhỏ đá dăm vừa đủ một chiếc 4b 7c chạy vô :confused: nghỉ trong đâu vườn nho gì mà đường xe ra vô nhỏ như vậy :eek: rủi có bác 4b nào đang ra thì 2 bên nhìn nhau chắc trào máu họng :mad: ai dè vô tới vườn nho thì mới thấy có con đường kế bên trãi nhựa rộng thênh thang 4b 50c vô tới nơi luôn :D kkk...

Hạng B1
21/11/08
71
93
18
Nhắc đến google map e đây cũng bị google map chơi một vố,từ tp phan rang sệt đến vườn nho ba mọi nó chỉ e chạy cái đường nhỏ đá dăm vừa đủ một chiếc 4b 7c chạy vô :confused: nghỉ trong đâu vườn nho gì mà đường xe ra vô nhỏ như vậy :eek: rủi có bác 4b nào đang ra thì 2 bên nhìn nhau chắc trào máu họng :mad: ai dè vô tới vườn nho thì mới thấy có con đường kế bên trãi nhựa rộng thênh thang 4b 50c vô tới nơi luôn :D kkk...

kakaka, vụ đó em cũng bị ở Đà Lạt đó bác, ông Google chỉ em đi đường bé tí đủ 1 xe chạy à, tới cuối cụt đường, có cái cầu sắt bé tí bắt ngang qua kia là đường lớn em không biết làm sao qua luôn, de lại tìm chỗ quay đầu đi đường khác luôn