Hạng B1
7/4/18
80
97
18
48
em đoán để thỏa mãn nguyên tắc tài chính kế toán, hình thức thanh toán lương cho 5 nhân viên sẽ phải khác khi thanh toán lương cho 500 nhân viên.

các anh cho em hỏi, lương cho mấy trăm nhân viên trong 1 công ty có phải là chi phí không ạ?
E không phải kế toán nên méo trả lời câu hỏi của a đc, còn câu hỏi của e bên chên a cũng méo trả lời đc. Thôi e out cho khỏi loãng thớt, a đừng quote còm e nữa nhé

Tổng thầu
1/6/16
2.682
31.524
113
Bake Central Park
E không phải kế toán nên méo trả lời câu hỏi của a đc, còn câu hỏi của e bên chên a cũng méo trả lời đc. Thôi e out cho khỏi loãng thớt, a đừng quote còm e nữa nhé

đang nói chuyện vui, lại chuyển sang nói chuyện buồn.

Hạng B2
18/2/05
297
16.942
93
vậy là internet banking đã lỗi thời với nhiều anh nhỉ.

em sẽ học cách thủ công của các anh.

Dịch vụ trả lương bằng Internet Banking thì một số ngân hàng có. Chỉ cần đăng ký dịch vụ, khi cần trả lương thì upload file chuyển khoản theo định dạnh của NH lên, bấm chuột phát thì tiền từ tài khoản cty sẽ được chuyển xuống tài khoản của nhân viên.

Còn Agribank thì Intetnet banking của họ chưa làm được điều đó đâu anh, nên chỉ có trả lương thủ công thôi.

Hạng B2
14/2/14
352
12.015
93
Mới đây đếm thiếu cho thằng em mình 15 tờ 500K, 2 VC nó đi nhận tiền để cọc đất, cả 2 cứ chúi mũi vào điện thoại, từ Agribank đến chỗ giao tiền có 200,300m, tiền để trong cốp xe thì làm sao rơi đc! Đến nơi thiếu mịa nó 7tr500k!
Hôm rồi chính mình chứng kiến, lẽ ra trả lại cho thằng em mình hơn 6tr thì nó tính thế éo nào chỉ trả có hơn 2tr, do giao dịch cũng gần 3 tỷ nên tiền đếm loạn cả lên! May quá thằng em mình ko chủ quan nên tính lại, khi đó mấy bà kia mới sozi là tính nhầm! Nhầm đúng 4 triệu, NH tính nhầm thì mình chẳng tin!
Cũng chả biết dùng thằng nào nữa vì nơi xa chút chỉ còn Agri thôi...

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.321
113
Mới đây đếm thiếu cho thằng em mình 15 tờ 500K, 2 VC nó đi nhận tiền để cọc đất, cả 2 cứ chúi mũi vào điện thoại, từ Agribank đến chỗ giao tiền có 200,300m, tiền để trong cốp xe thì làm sao rơi đc! Đến nơi thiếu mịa nó 7tr500k!
Hôm rồi chính mình chứng kiến, lẽ ra trả lại cho thằng em mình hơn 6tr thì nó tính thế éo nào chỉ trả có hơn 2tr, do giao dịch cũng gần 3 tỷ nên tiền đếm loạn cả lên! May quá thằng em mình ko chủ quan nên tính lại, khi đó mấy bà kia mới sozi là tính nhầm! Nhầm đúng 4 triệu, NH tính nhầm thì mình chẳng tin!
Cũng chả biết dùng thằng nào nữa vì nơi xa chút chỉ còn Agri thôi...
Mang tiền ra khỏi ngân hàng rồi làm sao lấy lại đc?

Hạng C
2/1/16
571
32.454
93
Dịch vụ trả lương bằng Internet Banking thì một số ngân hàng có. Chỉ cần đăng ký dịch vụ, khi cần trả lương thì upload file chuyển khoản theo định dạnh của NH lên, bấm chuột phát thì tiền từ tài khoản cty sẽ được chuyển xuống tài khoản của nhân viên.

Còn Agribank thì Intetnet banking của họ chưa làm được điều đó đâu anh, nên chỉ có trả lương thủ công thôi.
Hơi vô lý. Bên mình hơn 1000 người, làm thủ công chắc chết!

Hạng B2
18/2/05
297
16.942
93
Hơi vô lý. Bên mình hơn 1000 người, làm thủ công chắc chết!

Làm thủ công là ý nói giao dịch offline phải nhờ đến nhân viên ngân hàng thực hiện ấy.

Tức là Agribank sẽ cho một file Excel mẫu, với các cột về thông tin: tên nhân viên, số tài khoản, số tiền nhận... Bên cty sẽ cập nhật file này theo từng tháng, như thêm thông tin nhân viên mới, bỏ thông tin nhân viên nghỉ việc, số tiền nhận tháng này...

Đến ngày phát lương thì gửi cho Agribank cái file Excel chứa list nhận lương tháng này, nhân viên NH sẽ import file này vô phần mềm để đẩy tiền từ tài khoản cty xuống các tài khoản trong list. Tiền thưởng hay phát tiền gì cũng làm thế cả.

Nên quan trọng chỗ data mà nhân viên phụ trách lương cập nhật thế nào thôi, càng nhiều nhân viên thì càng phải cập nhật nhiều vì lương mỗi tháng mỗi khác. Nhưng thật ra 1000 hay 10.000 tài khoản thì cũng không có gì là cực, vì chấm công tính lương thì các cty ít nhất cũng có file Excel tính lương hoặc phần mềm hẳn hoi, có dữ liệu tiền lương thì copy paste hay xuất qua file Excel gửi ngân hàng thôi.

Còn online là mở Internet banking, upload file chuyển lương lên, bụp phát là xong, tml mà không cần nhân viên ngân hàng giống như trên.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/2/05
297
16.942
93
Nói chung ngày Tết thì giao dịch nhiều nên sẽ có trục trặc.

Cty em là Hàn xẻng nên tài khoản chính là bên Shinhan Bank. Tài khoản này dùng để nhận tiền từ cty mẹ và thanh toán công nợ các thứ. Khi cần trả lương thì chuyển tiền từ bên Shinhan qua Agribank để đó chờ đến lúc phát lương thì báo họ đẩy xuống tài khoản nhân viên.

Hôm qua cũng dùng Intetnet Banking của Shinhan thanh toán công nợ cho các đối tác thì cũng bị lỗi 2 cty chuyển khoản rồi mà họ báo không nhận được tiền. Sáng nay gọi lên Shinhan nhờ họ hỗ trợ, sau đó họ báo là bị lỗi đã xử lý huỷ giao dịch đó xong, rồi mình chuyển khoản lại và 2 cty kia đã nhận được tiền. Nói chung tất cả làm online hết rất nhẹ nhàng.

Chỉnh sửa cuối: