Hạng C
22/8/13
557
504
63
Chưa chắc chi phí sửa của mình rẻ hơn họ nhé bác. Mer mất cặp gương vô hãng hét 150 chai ( em nghe nói), trong khi ở Mỹ hắc 1k usd. Mấy món trên ebay của Mỹ cũng rẽ chứ ko mắc. Còn nếu tính theo thu nhập thì ôi thôi, dân mình cũng sang vãi, cứ nói đi xe hơi sữa xe 1 lần 10 chai là đúng rồi.
Ebay đa số là cũ mới rẻ, mới mà rẻ là hàng tàu.
Phụ tùng thì như nhau thôi, họ sản xuất ra nhập về mình mà, sao bên mình rẻ hơn họ được.
Nhưng công thợ thì khác hoàn toàn nhé.

Hạng C
22/8/13
557
504
63
Nói về ebay, e mua hàng mới vài lần, dính hàng tàu khá nhiều. Sau này chỉ mua đồ cũ trên ebay thôi, đồ mới vô luôn taobao và aliexpress mua cho đúng đồ tàu, đỡ bị lừa.

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
bác sửa ở đâu mềm thế... dòng Fiat của bác mà vô hãng cho thợ đụng đụng rồi đem ra không dưới 10m đâu nhé....
Mềm hay ko phải nhìn vào hóa đơn và thay những món gì bác. Những cái đó chuyên về gầm bệ và vài thứ mà giá lên tới mức đó thì không chấp nhận được

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Đúng vậy ! Mình chỉ tự sửa những hư hỏng nhỏ và biết nó chuẩn bị hư gì qua vận hành. Sửa chửa lớn chút mình không có dàn nâng cũng như đồ nghề nên phải nhờ gara hay xưởng nhưng mình sẽ biết cái gì cần phải thay đễ không bị vẽ hươu vẽ vượn và giá cả sẽ đúng với giá trị của nó .
Bây giờ tìm một chổ tay nghề tốt và giá cả đúng thì thật khó nên mình phải tự học thêm đễ biết xe mình chuẩn bị bệnh gì hoặc đã bệnh gì , mình sửa được không ? Nếu không cần làm gì và đem nó đến bác sĩ nào đễ nó hết bệnh và chi phú hợp lý nhất.
Xe mình chỉ là em Rav4 đời 1998 . Khi mua về nó cũng đủ thứ bệnh vặt mà chủ xe không trị được nên bán. Mài mò gần 4 năm nay cũng đã gần như ổn định. Mình đi học đễ khám và xem nó cần gì sắp tới mà lo cho nó. Lo cho nó đễ nó không cho mình đo đường đó bạn hiland ơi ! :D
Mua xe hơi mà bác phải cất công đi học 1 khóa nữa thì mất thời gian thế bác?

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Ebay đa số là cũ mới rẻ, mới mà rẻ là hàng tàu.
Phụ tùng thì như nhau thôi, họ sản xuất ra nhập về mình mà, sao bên mình rẻ hơn họ được.
Nhưng công thợ thì khác hoàn toàn nhé.
Công thợ thì họ tính theo giờ và theo món ah. Nhưng nếu hư thì thay nguyên bộ chứ cũng chẵng ai tháo ra sửa lại. Mà thay nguyên bộ thì cứ ship nguyên bộ về gắn vô.

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Nói về ebay, e mua hàng mới vài lần, dính hàng tàu khá nhiều. Sau này chỉ mua đồ cũ trên ebay thôi, đồ mới vô luôn taobao và aliexpress mua cho đúng đồ tàu, đỡ bị lừa.
Nếu bác xài xe Mỹ như Toy, Ford, Bmw, Mer.. thì ebay đầy. Còn Fiat thì ebay thua. Còn nếu lên taobao thì nhìn tiếng tàu loay hoay cũng khá mệt

Hạng B2
25/8/16
374
320
63
Mua xe hơi mà bác phải cất công đi học 1 khóa nữa thì mất thời gian thế bác?
Thật ra đam mê từ nhỏ nên sẵn dịp học luôn và con mình sửa chạy cũng thích hơn đó Bác . :D

Hạng B2
25/8/16
374
320
63
Em phục bác thật, vì thương 1 con xe đầu đời (em đoán thế) mà lấy làm nick, dám rước em ấy bệnh vặt tới nổi chủ cũ ko trị dứt nên đành đem bán, và bỏ thời gian ra đi học sửa để trị bệnh cho e nó trong 4 năm nay.
Con thứ 2 rồi Bác. Thích và biết chút chút nên mới dám ẳm nó về đó chứ bác . :D

Hạng B2
25/8/16
374
320
63
con thứ 2 mà bác máu dữ lun hả bác, e cứ nghĩ cái gì lần đầu mới nhiều tình cảm chứ bác nhỉ
Ngừ thứ 2 nhưng hợp nhãn và yêu hơn mới chết đó Bác . Ngừ thứ nhất là em Zace 2003 . Thật ra mình mê nghề ô tô từ nhỏ nên sẵn dịp học luôn . Hy vọng từ từ tay nghề sẽ được nữa phần của máy bên ngành máy may mà mình đang làm là thích rồi . Máy may trong vòng 7 nốt nhạc là làm xong đó Bác .
:D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: duc_binh_forever