Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách tắt đài FM

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
M3 mỗi lần nổ máy là nó tự chạy đài FM, các bác có biết cách nào tắt nó luôn (không tự mở nữa) được không ạ vì nhiều khi nó làm em giật mình làm em toàn phải nhấn nút mute. Cảm ơn các bác trước nhé.

Tập Lái
14/11/17
15
5
3
39
M3 mỗi lần nổ máy là nó tự chạy đài FM, các bác có biết cách nào tắt nó luôn (không tự mở nữa) được không ạ vì nhiều khi nó làm em giật mình làm em toàn phải nhấn nút mute. Cảm ơn các bác trước nhé.
Bác đã cài maps chưa vậy bác? em đang lăng tăng quớ

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Em cài trong hãng rồi, tốn 1t5, có dẫn đường bằng giọng nói (tiếng anh), có hiện biển báo giới hạn tốc độ, tự động tính toán lại đường khi mình đi đường khác, em mới test thử 1 lần trong nội thành HCM thì thấy cũng tạm ổn, đi xa thì chưa biết thế nào.

• Like
Reactions: tu2805
Tập Lái
14/11/17
15
5
3
39
Em cài trong hãng rồi, tốn 1t5, có dẫn đường bằng giọng nói (tiếng anh), có hiện biển báo giới hạn tốc độ, tự động tính toán lại đường khi mình đi đường khác, em mới test thử 1 lần trong nội thành HCM thì thấy cũng tạm ổn, đi xa thì chưa biết thế nào.
Là nó kích hoạt dùng bản đồ Navigation có sẵn trên Mazda hay nó dùng bản đồ của Vietmaps vậy bác? Bản đồ có biển giới hạn tốc độ là rất cần thiết đấy bác. hihi

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Là nó kích hoạt dùng bản đồ Navigation có sẵn trên Mazda hay nó dùng bản đồ của Vietmaps vậy bác? Bản đồ có biển giới hạn tốc độ là rất cần thiết đấy bác. hihi
Em sale nói bản đồ này giống với bản đồ trên M6 và CX5, em cũng chẳng biết nó là của vietmap hay của ai.

Hạng B1
11/6/15
78
45
18
35
E cũng không hiểu mảng này :( Hay bác cho giảm tiếng đi vậy. Chứ nhiều khi giật mình là cũng hốt đấy.

• Like
Reactions: PeggyMaz
Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
E cũng không hiểu mảng này :( Hay bác cho giảm tiếng đi vậy. Chứ nhiều khi giật mình là cũng hốt đấy.
Em kết nối với điện thoại nghe nhạc thì lần tới nếu có điện thoại bên người nó sẽ tự mở nhạc, không mở đài FM nữa, nhưng em vẫn phải cho nhỏ tiếng đi vì vừa mới ngồi vào xe thì nghe nhạc làm gì. Cảm ơn bác.

Tập Lái
15/3/20
1
0
1
33
Mình cũng muốn tắt nó đi mà chưa biết làm sao

Tập Lái
19/4/21
40
94
18
47
Mình có tham khảo trên mazdaworld.org thấy nói rằng không tắt được, email cho mazda thì được hướng dẫn là vặn zero volume hay là nhấn mute. Tuy nhiên, làm như vậy thì khg xài được vietmap hay các phone vì tắt tiếng hoàn toàn.

Do đặc tính của phần mềm thì khi khởi động xe, họ sẽ kích hoạt cái kết nối nào mà bạn đã dùng trước đó hoặc là về cái mặc định đầu tiên (như là 1 tác vụ thuận tiện). Khi bạn rút hết các kết nối VD như rút đĩa DVD, rút USB, rút apple carplay thì mặc định nó nhảy về cái đầu tiên của list là FM. Có nhiều hãng vẫn như vậy, tức là nhớ cái đang dùng trước đó, khi khởi động lần sau thì nó sẽ tự động phát. Do đó, chỉ còn cách là sống chung với nó hoặc là tắt volume. Cách khác là anh luôn có đĩa nghe nhạc, usb nghe nhạc hay kết nối apple carplay hay android box, khi anh khời động xe, nó phát nhạc thì anh tắt nhạc. Khi khởi động máy nó sẽ vào cái anh đã dùng trước đó và khg tự về mode FM. Khi đó anh có thể dừng phát nhạc (nếu có DVD) hay là dùng trên android box.

Mình thì dùng cái android box nên khi gắn box nó chuyển mặc định về box. Mà box thì như cái phone nên nó im ru kg có phát ra âm gì, chỉ cần mở cái vietmap là đi. Khi cần nghe FM hay nhạc thì dùng joystick mở và chuyển qua. Nhưng để cho an toàn thì khg mở vì mất tập trung lắm.

Trên 4rum cũng có hướng dẫn là nhấn giữ nút volume mute trong 3 giây, mà mình cũng chưa thử bao giờ vì mình có android box nên kg quan tâm đến việc đó, chứ lúc đầu cũng tìm cách tắt FM

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: PeggyMaz