Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách tháo kim phun xe Fiat Siena 1.3

Tập Lái
1/8/10
16
11
3
Em định tự tháo kim phun xe Fiat Siena để làm sạch . Xem qua thì thấy có vẻ phải tháo cả họng hút. Bác nào đã từng làm rồi thì tư vấn cho e với. Cảm ơn các bác nhiều!

Cách tháo kim phun xe Fiat Siena 1.3

Mod: Ảnh minh họa​
#Fiat #Fiatsiena

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: LA PHONG
Hạng D
6/3/12
2.102
2.181
113
Em định tự tháo kim phun xe để làm sạch . Xem qua thì thấy có vẻ phải tháo cả họng hút. Bác nào đã từng làm rồi thì tư vấn cho e với. Cảm ơn các bác nhiều!
Bác muốn tự làm sạch là sạch cái gì, bác có máy check và xúc kim phun không? Nếu ko thì mang hẳn ra gara có máy để họ làm, tiền công cũng ko bao nhiêu. Vì ko máy bác tháo ra đc cũng chỉ ngó thôi chứ chả làm gì đc với nó, bác chưa từng làm or chưa thấy làm bao giờ thì khuyên chân thành ko nên đụng đến, lóng ngóng tay chân chưa quen tháo rất dễ làm hư gãy chân kim phun. Kim phun cũng ko phải đồ rẻ tiền, xấp xỉ triệu bạc cho mỗi cái. Túm lại kim phun ko nên nghịch đến.

Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Em định tự tháo kim phun xe để làm sạch . Xem qua thì thấy có vẻ phải tháo cả họng hút. Bác nào đã từng làm rồi thì tư vấn cho e với. Cảm ơn các bác nhiều!
Một chai Fuel cleaner khoảng 260k
Một béc phun (cái mà bác ngộ nhận là kim phun?!), trong đó có kim phun, khoảng 800k/cái. Em đã từng thay 4 cái béc phun do thợ gara tháo béc vệ sinh.
E chúc bác vệ sinh thành công 4 béc phun ạh!:D

Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Bác muốn tự làm sạch là sạch cái gì, bác có máy check và xúc kim phun không? Nếu ko thì mang hẳn ra gara có máy để họ làm, tiền công cũng ko bao nhiêu. Vì ko máy bác tháo ra đc cũng chỉ ngó thôi chứ chả làm gì đc với nó, bác chưa từng làm or chưa thấy làm bao giờ thì khuyên chân thành ko nên đụng đến, lóng ngóng tay chân chưa quen tháo rất dễ làm hư gãy chân kim phun. Kim phun cũng ko phải đồ rẻ tiền, xấp xỉ triệu bạc cho mỗi cái. Túm lại kim phun ko nên nghịch đến.
Kaka. Nhớ lại cuộc gọi lúc 23h!:3dcuoi:

Tập Lái
1/8/10
16
11
3
Cách lám sạch kim phun(fuel injector) trên mạng hướng dẫn nhiều. Cg ko phải là quá khó đâu ạ. Em muốn tự sửa để có kinh nghiệm.

• Like
Tập Lái
1/8/10
16
11
3
Một chai Fuel cleaner khoảng 260k
Một béc phun (cái mà bác ngộ nhận là kim phun?!), trong đó có kim phun, khoảng 800k/cái. Em đã từng thay 4 cái béc phun do thợ gara tháo béc vệ sinh.
E chúc bác vệ sinh thành công 4 béc phun ạh!:D
Ý em là béc phun ạ(e ở ngoài bắc mà)

• Like
Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Cách lám sạch kim phun(fuel injector) trên mạng hướng dẫn nhiều. Cg ko phải là quá khó đâu ạ. Em muốn tự sửa để có kinh nghiệm.
Làm cái injector để test thì quá dễ: đi mua cái jack với cái xylanh cộng với ống nhựa của chai RP7, tất cả k quá 30k. Nhưng bác muốn có kinh nghiệm phải trả giá! E khuyên bác cứ nên lấy kinh nghiệm!:3dcuoi:

Tập Lái
1/8/10
16
11
3
Bác nào biêt trình tự để tháo dc béc phun ntn cho e biết với?( tháo cái gì trc cái gì sau). E thấy giàn phun nằm khá sát với họng hút. Chẳng có lẽ phải tháo cả họng hút trước ?

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Mấy bác thua luôn! Còn đâu tình thần DYI
Do em đang chạy 1.6, chứ 1.3 cũng ngâm cíu góp ý cũng bác chủ cách tháo.
Vì em thấy bác chủ đã nghiên cứu cách vệ sinh rồi, nên bác đã nắm chắc lý thuyết và thực sự muốn tự làm. Và từ nước ngoài và cả VN, cả đóng bác người cũng đã tháo và vệ sinh kim phun rồi.
Vấn đề của bác chủ không ngại đâu bác! Thợ chuyên Fiat, thì người ta dùng thế hay gì đó để tháo 1 món đồ mà không cần tháo nhiều, còn mình thì cứ thấy món nào vướng thì cứ tháo ra thôi bác! Ưu tiên sau nó không vướng víu, rồi an toàn cho cái món mình tháo ra! Làm ở nhà mà, đâu sợ mất time lắp lại đâu!
Nên cứ thấy vướng là xử hết. Làm sao chắc chắn khi lôi cái món mình muốn làm ra không bị cấn hay gãy.