Hạng D
8/10/14
2.172
31.435
113
Thời xưa, chắc hơn 10 năm trước. Mình tới tiệm cầm đồ của bạn mình chơi, thấy nó lấy vàng của khách mài vô đá 1 ít xong dùng axít chấm để thử. Nhưng như thế gặp vào áo 1 lớp ngoài ( hiểu nôm na thế cho dễ hình dung) thì sao chính xác ta?
Xài đá chỉ để xem tuổi vàng “tây” thôi, mà cungz chie xem dc lớp bên ngoài

Tập Lái
10/7/07
31
155
33
53
TP Lô cốt và kẹt xe
Anh ra Nhiêu Tâm Q5 có mấy tiệm bán đồ nghề thợ bạc,tốt nhất ghé tiệm Tài hoặc Vĩnh phát, vào hỏi mua miếng đá thử vàng ( lấy loại tốt nha) axit trắng + vàng. Lọ thủy tinh đựng axit. 1 ống vọt, bình xăng, cóc đạp. Xong ghé shop bán cân điện tử Huy Hoàng mua 1 bộ thử tuổi vàng tỉ trọng hay còn gọi là cân nước. Cuối cùng anh ghé chợ Thiếc tầng 1 đăng ký học 1 khóa đánh giá chất lượng tuổi vàng cho nghề cầm đồ & Mua bán. Tốt nhứt là đăng ký học theo lớp của thầy Trí bên hội kim hoàn vì ảnh mới ra mở lớp riêng.

Hạng B1
6/3/14
65
38
18
Mỗi phương pháp điều có ưu và nhược điểm , đễ e liệt kê bác hình dung nhé
Máy đo phổ ( tia x ) máy này rất mắc tiền , đo phổ thi biết chính xác hàm lượng vàng bao nhiêu % , nhưng nó chỉ đo được bề mặt còn bên trong thì thua
Cân nước vi tính , cân nước chỉ do được vang nguyên khối , đồ nữ trang đúc , còn đồ gắn đá nhiều , đồ bọng 2 lớp thì thua
Đánh đá + axit thì thử được tất cả mọi thứ , nhưng gặp đồ mạ vang dày bên ngoài , bọc lớp vàng mỏng bên ngoai , thì khó biet ,nen phương pháp này dựa vào kinh nghiệm là nhieu , xem món đồ có khả nghi hay ko , xem cty nào sản xuất , xem dấu cty có chuẩn hay ko ..... còn biên lai mua vàng ko nói lên được đieu gi , chỉ tham khảo cho vui
Vàng 24 đốt lừa thi ko sao , vang 18k đốt lửa xong đen thui khách nao chịu ?
cầm vang đánh đá nặng tay hay dũa khách nóng ruột thậm chí ko cho => mất khách

Tập Lái
17/7/19
15
343
48
Hcm
Sắp tới vì công việc có liên quan đến cầm cố vàng, nữ trang.....
Ngoặc nỗi mình là tay ngang, không biết cách phân biệt vàng thật, giả, tuổi vàng .......
Mình mở thớt này mong nhận được sự giúp đỡ của mấy a có chuyên môn, am hiểu về lĩnh vực này.
Tay ngang như mình nên dùng phương pháp nào để test vàng nhanh chóng, chính xác để tránh bị bừa cầm trúng vàng giả ạ?
Cảm ơn mý a nhiều, sẽ hậu tạ hậu hĩnh
A cứ nhận cầm bình thường, không cần làm gì cả, chỉ việc mang ra tiệm vàng nào to, bán cho họ là biết giả hay thật ngay.

Hạng D
30/6/08
1.505
64.284
113
58
Sắp tới vì công việc có liên quan đến cầm cố vàng, nữ trang.....
Ngoặc nỗi mình là tay ngang, không biết cách phân biệt vàng thật, giả, tuổi vàng .......
Mình mở thớt này mong nhận được sự giúp đỡ của mấy a có chuyên môn, am hiểu về lĩnh vực này.
Tay ngang như mình nên dùng phương pháp nào để test vàng nhanh chóng, chính xác để tránh bị bừa cầm trúng vàng giả ạ?
Cảm ơn mý a nhiều, sẽ hậu tạ hậu hĩnh
Dám cầm mã tấu đi xử lý o. Nếu o thì đừng học các thứ khác.

• Haha
Reactions: foryouandforlife
Hạng C
19/8/13
536
7.291
93
58
Hồi xưa má em thử bằng cách quăng xuống đất, nghe bộp bộp là vàng thiệt, nghe leng keng là vàng giả

• Haha
Reactions: foryouandforlife
Hạng D
19/2/10
1.997
5.094
113
cách thử vàng vàng thật vàng giả cho người tay ngang?

cách thử vàng vàng thật vàng giả cho người tay ngang?

Máy mô hình nhìn y như thiệt,khe chọt sim và các nút giống iPhone 7 thật,mới ra nghề mà trúng nhầm máy mô hình này chắc móm.