Hạng B2
16/4/09
181
155
43
Tiệm thường rửa xe 30-40k thì ko thể đòi hỏi độ chuyên nghiệp đc, nêu trầy xước sơn hoặc tệ hơn là kính là ko thể tránh khỏi, mình có thử rửa ở 1 tiệm rửa cao cấp, họ rất kĩ, từng loại khăn lau chi tiết nào đều đc bỏ riêng vào hộp nhựa có nắp, có dán nhãn đàng hoàng, rửa 2 lần chứ ko phải 1 lần, lau ghế da, chi tiết nhựa bằng dung dịch, lau chùi khoang máy, rửa xong cứ ngỡ xe mới mua từ hãng ra ấy, giá dĩ nhiên sẽ chát, 150k nhưng đáng từng xu
cái này thì tuyệt rồi, nhưng xe m màu đen, làm 1 vòng ngoài phố là đâu lại vào đấy! haiz....

4/6/17
13
5
3
30
View attachment 723921 Có ai bị giống em không? Cứ mỗi lần tự rửa xe là lại thấy mấy cái vết xước ngoài sơn bóng, mặc dù em đã rửa đúng cách như xịt loại bỏ bụi bẩn rồi mới dùng khăn chuyên dụng để rửa. Rửa xong lại thấy 1 vài vết xước rất khó chịu ạ. Có bác nào tư vấn em cách rửa xe hiệu quả và cách khắc phục những vết xước này không ạ, có 1 vài vết xước không lẽ mang ra gara ạ :((
p/s: ảnh minh họa nha mấy bác @@
View attachment 723919
Rửa xe thì chắc chắn phải có xước thôi anh ạ, không nhiều thì ít, nhưng em nghĩ anh nên tìm hiểu về phủ ceramic bảo vệ lớp sơn xe, lớp ceramic (còn gọi là gốm, sứ, thủy tinh) kết hợp với lớp bóng ngoài cùng của xe tạo nên lớp bóng dầy và có độ cứng cao chống lại những vết trầy xước nhỏ và va chạm nhẹ.
Cách xóa vết xước lớp sơn bóng ?

Nếu bác đã rửa đúng cách và dùng khăn chuyên dụng tốt (cái này là em giả thuyết là đồ tốt nhé) thì hẳn bác là người yêu xe của mình, nếu tiếp tục như vậy bác sẽ duy trì được vẻ đẹp của em nó trong thời gian dài, nâng cao giá trị xe. Tuy nhiên, làm như vậy ko có nghĩa là xe bác sẽ không bị xước, có các nguyên nhân làm xe bác xước như sau:

- Bề mặt sơn bóng xe bác mềm (nếu cứng thì đỡ xước hơn)
- Khăn lau mặc dù là khăn tốt nhưng sau một tgian dùng chăm sóc bảo quản ko đúng cách sẽ tích tụ tạp chất bên trong (bác ko thấy được đâu) và gây cứng sợi khăn, hoặc là viền của khăn sẽ là cái gây ra xước kể cả khăn không viền nếu kỹ thuật cắt khăn ko tốt.
- Kỹ thuật lau (lực tì, cách lau)

Do đó, là dân chăm sóc xe chuyên nghiệp, em mừng vì có những người yêu xe như bác, bác cố gắng phát huy, nhưng việc lau để xe ko xước là ko thể tránh khỏi, người làm chuyên nghiệp như em còn ko tránh được. Do đó, bác cứ chăm sóc em nó, một thời gian thấy nhiều xước thì đi đánh bóng tút lại. Có điều kiện thì phủ Ceramic cho nó bảo vệ màu sơn zin và hạn chế xước hơn. Cò tiền tí nữa thì dán PPF luôn.

Ở đây em thấy có mấy bác chỉ bác dùng Wax, cũng là một giải pháp nhưng tạm thời thôi, wax chỉ lấp vết xước nhưng ko liên kết với bề mặt, bác wax thì lúc đó bác sẽ thấy hết xước, nhưng rửa vài lần (1 tháng) là xước sẽ xuất hiện lại.

Quan trọng hơn cả, là bác nên tìm cho mình chỗ rửa xe uy tín, bác rửa được thì ok rồi, nhưng rồi sau đó, vì bận bịu, gấp gáp hay một lí do nào đó bác đưa xe ra chỗ rửa tào lao để rửa thì xem như công chăm sóc của bác đi tong.

Chúc xe bác chủ luôn sạch đẹp và ÍT XƯỚC!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: quangvu313
Tập Lái
24/6/16
6
3
3
38
Tiệm thường rửa xe 30-40k thì ko thể đòi hỏi độ chuyên nghiệp đc, nêu trầy xước sơn hoặc tệ hơn là kính là ko thể tránh khỏi, mình có thử rửa ở 1 tiệm rửa cao cấp, họ rất kĩ, từng loại khăn lau chi tiết nào đều đc bỏ riêng vào hộp nhựa có nắp, có dán nhãn đàng hoàng, rửa 2 lần chứ ko phải 1 lần, lau ghế da, chi tiết nhựa bằng dung dịch, lau chùi khoang máy, rửa xong cứ ngỡ xe mới mua từ hãng ra ấy, giá dĩ nhiên sẽ chát, 150k nhưng đáng từng xu
bác chia sẻ giúp rửa tiệm nào vậy ạ? cỡ 1 tháng hơn mà chi 150k rửa xe thì mình thấy cũng chịu dc mà :)

Hạng F
3/10/15
9.831
12.087
113
Bác ơi chỗ rửa xe đấy là chỗ nào bác chỉ giúp các em với ạ.
Gần như tất cả mọi xe đều bị trầy như vậy.
Nhưng hãng giao xe thì không bị bao giờ.

Hạng C
12/1/15
671
456
63
29
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bác ơi chỗ rửa xe đấy là chỗ nào bác chỉ giúp các em với ạ.
Gần như tất cả mọi xe đều bị trầy như vậy.
Nhưng hãng giao xe thì không bị bao giờ.
Nói thiệt là hãng rửa xe và dọn xe chỉ bằng với dịch vụ rửa xe bên ngoài 50k cả rửa lẫn hút bụi, mới cũ đều như nhau. Bác khó tính vẫn sẽ nhìn ra đc khuyết điểm. Còn chỗ rửa em nói thì họ ko làm nữa rồi, cũng tiếc lắm, vừa sạch, đẹp, kĩ càng, vừa ý, giá đáng với chất lượng