Thảo Luận Chung Cái này là sao các bác gúp

Hạng C
18/1/11
618
10
18
CamryUSA nói:
Chào cả nhà. Tôi ở Mỹ xa xôi nhưng cũng đã biết tới diễn đàn này vài năm rồi, dù hai nơi điều kiện khác nhau nhưng nhờ vào đây tôi cũng biết được nhiều điều ở VN.
Có một chuyện này cách đây cũng cả 5 tháng rồi nhưng tôi vẫn thấy khó chịu nên đưa lên đây cho các bác coi.
Đầu năm 2011 tôi về Việt nam lần đầu, lái xe 2B chở bà cả đi chơi loanh quanh Sài Gòn (xe mướn ). Tôi đi đường Nguyễn Huệ tới cuối đường , không muốn đi tiếp qua hướng bờ sông Bạch Đằng nên tôi quẹo chữ U ngay góc đường. Tôi bị công an thổi ngay đó.
Một tay công an già hỏi bằng lái xe, tôi chỉ có bằng lái xe hơi bên Mỹ đưa ra, tay này coi rồi bỏ bằng lái của tôi vào úi, sau đó nói là tôi phạm luật lái xe không có bằng lái, giam xe và tôi có thể bị tạm giữ. Bà cả tôi năn nỉ không xong. Tay công an này nói thông cảm với điều kiện đưa y 4 triệu. Tôi kêu sao mà dữ vậy, y nói là Việt kiều nhiều tiền, nếu bị tạm giữ người còn tệ hơn. Sau cùng bà cả phải đưa 3 triệu mới xong.
Sau chuyện đó tôi hết dám lái xe và thấy rất khó chịu vì ở Mỹ tôi lái xe 20 năm chưa bao giờ gặp tình trạng này.
Chúc các bác vui khỏe.
Tôi thì có ý khác:
Là công dân Mỹ chắc anh biết luật và sống theo pháp luật của Mỹ rồi.
Anh ra đường chạy không có bằng lái xe hợp pháp mà vẫn cố ý tham gia giao thông, rồi chạy không đúng luật (theo tôi hiểu luật đi đường của Mỹ cũng không khác luật Việt Nam lắm đâu, nhất là các Vạch kẽ đường, Biểu bản hướng dẫn giao thông...). Vậy khi anh không có bằng lái xe mà anh vẫn chạy. Có nghĩa là anh cố ý vi phạm. Vậy ở Mỹ họ phạt thế nào chắc anh biết rồi.
Còn việc anh đồng ý đưa tiền cho Cảnh Sát (cho dù Cảnh Sát có vòi tiền...): về luật anh có quyền kiện anh cảnh sát này ra tòa vì tội đòi hối lộ, vậy sao anh vẫn phải đưa tiền. Hành động này của anh cũng sai về luật luôn: Tội này ở Mỹ xử ra sao chắc anh cũng biết.
Nói tóm lại, tôi thấy bài viết của Anh tự anh mâu thuẩn nội tại: Nếu yêu cầu Cảnh Sát giao thông Việt Nam hành xử như Cảnh Sát công lộ Mỹ, thì trước tiên anh phải hành xử theo đúng kiểu Mỹ kia.
Vậy trước khi trách người thì tự kiểm lại mình đi Bác ạ.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/7/11
17
0
0
Tôi xin nhắc lại, người công an đó nói là có thể tôi bị giữ vì lái xe không bằng lái chứ chưa giam giữ gì tôi.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.785
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Bất lương!!! Nhiều người nhiều chuyện lắm kể sao cho hết, nói sao cho được mọi người tin?
Chuyện của bác chủ, với nhận thức của em, rất có thể là sự thật.
Bởi em (chính em) đã từng gặp chuyện tương tự, nhưng lỗi khác và kết cục ...hoàn toàn khác! Bởi người ta tưởng em là VK ai ngờ em là ...VC mà đã "biến chất" thành ...Việt ...gian! Thế là ... ha ha ha...đụng hàng "nóng".
Rồi (em nghe F1 kể lại) F1 của em bị ... "trấn" đánh đập tàn nhẫn (bằng dùi cui) và ... cướp hết tiền rồi tha cho đi. Nó giải thích (khi bị ba mẹ phát hiện có thương tích). Khi đó EM KHÔNG TIN nên em không xác minh làm rõ. Và... nó có lỗi: KHÔNG GPLX ĂN ĐÒN LÀ PHẢI CHỊU.
Em bảo nó "tao bảo mày không nghe, ĐỜI DẠY mày mới tởn!!! Câm mồm ngay không được "bôi nhọ" CB!!!"
Ha ha ha ... giờ F1 em ... biết "khôn" rồi!

Hạng F
5/3/10
5.996
31.631
113
em kính đề nghị:

1) Bác chủ, việc bác nói có thể là sự thật, tuy nhiên trong tình hình nhạy cảm như thế này thì bác có bằng chứng gì không? nếu không thì nên dừng lại trước khi sự việc đi quá xa (bác nói bác theo dõi OS từ lâu chắc bác biết nhiều chuyện như Phân Gà vừa rồi)

2) bác "chó", em xin lỗi chứ diễn đàn là nơi tự do bày tỏ ý kiến nhưng làm ơn đừng phá OS làm mất hoà khí anh em

Hạng B2
16/11/06
234
2
18
44
Thật ra về luật thì bác chủ đi sai rõ, nhưng phạm Luật Giao Thông chứ đâu phải hình sự đâu mà giam người. Bác bị chú CS ép làm tiền rồi.

Mà em mắc cười từ bữa tới giờ, diễn đàn là nơi để tìm bạn cùng sở thích, nhưng lại có bác vào chỉ thích được nghe chửi, bài nào cũng bị chửi mà nick vẫn sống nhăn răng
(em xin lỗi ko phải nói bác chủ nhé, nói ai thì các bác chắc cũng biết cả)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
21/9/10
171
39
0
12
Nói cho cùng, bác chủ cũng biết là xxx ở VN mà chộp được bác thì giống như là mèo gặp cá rán. Dĩ nhiên bác đi xe máy không có bằng tại VN là sai, nhưng cái sai nhất của bác là .. VK. Khối người đi xe ở VN không có bằng lái, thậm chí không có cả bảng số nữa, nhưng khi họ bị bắt lại thì tiền "mãi lộ" không có nhiều như vậy. Ngay cả mấy thằng Tây mũi lỏ, tóc vàng chạy xe lung tung tại VN không có bằng hay vi phạm luật cũng ít khi bị chận lại vì xxx khó "đàm thoại" với bọn nó đươc.

Bác là "khúc ruột ngàn dặm", tốt nhất là đừng về, nhưng khi về thăm quê hương thì bác là miếng mồi ngon. Khuyên bác đừng vào đây tâm sự, lý do tại sao bác cũng hiểu mà :)

Tập Lái
13/7/11
17
0
0
Đề nghi đóng giùm topic này để khỏi gây mất hòa khí của mọi người.

Hạng D
6/3/08
3.923
8.006
113
Sàigòn
Thực ra, với hoàn cảnh như Bác camryusa, nếu xxx làm nghiêm túc thì Bác khổ hơn vì không bằng lái, không cavet. Nếu xxx gặp trường hợp này mà là VC chứ không phải VK thì không dám ăn đâu, lỡ xe gian thì khốn luôn!

Hạng B2
29/10/10
177
0
16
49
Bác chủ tìm lại cái cảm giác tuổi thơ, quê hương sau thời gian trở lại. Tình cảm nơi đây, ngày nào đó thân thiện, đáng yêu bây giờ hơi thất vọng, những cái không hay cũng cần chia sẽ và biến đổi để tốt đẹp hơn.