Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
22/6/12
37
54
18
34
Nghe lời bác Quang chắc em bỏ nước đi luôn quá.
Dù gì cũng thành thật chia buồn cùng bác. Mong bác sẽ ngày càng phát triển tong công việc kinh doanh.
Đúng là bọn tàu khựa thâm thiệt!

Hạng B2
24/2/12
300
88
28
55
Bác đã trồng thử trên đất đó chưa? Hay là bác xuống luôn 1 ha? Thế thì hơi liều nhỉ, em cũng có ít đất ở Bình Thuận, đang trồng cao su, keo lai, chuối Phi ... hôm qua em mới mua thử một bịch hạt để ươm thử, nếu phát triển tốt mới trồng nhiều... hy vọng có dịp giao lưu với bác.

Tập Lái
22/6/12
37
54
18
34
Bác đã trồng thử trên đất đó chưa? Hay là bác xuống luôn 1 ha? Thế thì hơi liều nhỉ, em cũng có ít đất ở Bình Thuận, đang trồng cao su, keo lai, chuối Phi ... hôm qua em mới mua thử một bịch hạt để ươm thử, nếu phát triển tốt mới trồng nhiều... hy vọng có dịp giao lưu với bác.
em đã thữ 10 cây và lên khoảng 90%. bác cũng trồng chùm ngây hã? Có gì bác inbox em số đt anh em giao lưu

Hạng B2
24/2/12
300
88
28
55
Đã inbox bác rồi nhé. Mà bác có đất ở Đồng nai, hay bác ở ĐN?

Về sản phẩm từ chùm ngây, thì em có đọc trên mạng thấy hạt có dầu, ép ra có thể để ăn, hoặc làm dầu chạy máy biodiesel, (gọi là 2G bio diesel nhé, như cây Jatropha (thầu dầu), thì là 1G!?). Ngay tên của nó củng là Olei (dầu) fera (mang). Cho nên mình cứ trồng nhỉ, sau này có khi ... À mà nó cũng là cây mau lớn, gỗ mềm, cho nên em đang tìm xem có dùng gỗ làm bột giấy (wood chip) như keo lai, tràm ... không?

Tập Lái
22/6/12
37
54
18
34
Em có đất ở đồng nai, nhà em ở quận 9. Thấy bác rành về cây chùm ngây vậy em đâu dám múa rìu qua mắt thợ. Hihi, chỉ mong anh em giao luu học hỏi kinh nghiệm. Bữa nào rảnh em alo bác uống cafe học hỏi kinh nghiệm.

Hạng B2
24/2/12
300
88
28
55
Hà hà, rành đâu mà rành! Cũng đang học hỏi thôi .... Cao su thì vài năm (hic sắp khai thác, mà đang bị quả rớt giá), Keo lai thì 2 năm, mà phải 4, 5 năm mới có thu! (Lâu quá, buồn!). Chuối thì cũng mới 1 năm, không dám trồng công nghiệp, đầutư lớn, hệ thống tưới, bán cho xk, mà chỉ bán tại địa phương, (cũng mới thu có lai rai). Giờ tìm hiểu vụ Chùm ngây này, có anh em cùng quan tâm, mạnh dạn hơn nhỉ!? Bác trong lĩnh vực gì? Giá mình kết được cái hội Mê xe, mê cả cây ... lâu lâu off đi thăm vườn thì vui nhỉ?

Hạng B2
26/2/08
420
160
43
hanoi
taxivip.com.vn
Gần nhà em đầu năm khai trương một showroom Moringa khá lớn. Chế phẩm nhiều vô kể nào mỳ, bánh, trà ....Tuy nhiên tháng rồi cửa hàng dọn đi lúc nào mà bên cho thuê không hay.
Giang hồ đồn ở Nha Trang cây này trồng đầy vườn.

Hạng B2
24/2/12
300
88
28
55
Gần nhà em đầu năm khai trương một showroom Moringa khá lớn. Chế phẩm nhiều vô kể nào mỳ, bánh, trà ....Tuy nhiên tháng rồi cửa hàng dọn đi lúc nào mà bên cho thuê không hay.
Giang hồ đồn ở Nha Trang cây này trồng đầy vườn.

Nghe giang hồ đồn nhiều khi cũng đúng? Có lửa có khói mà! Vấn đề là công dụng của cây này thì đã được xác nhận trên thề giới, ở VN mới bắt đầu, cho nên giá cả hạt giống bị làm giá cao? Bạn em mới mua 1kg, 600k ... còn trên mạng cũng khoảng 700k, 800k / kg. Thế thì siêu lợi nhuận nhỉ. ? Cho nên mình đừng dự toán theo mức siêu lợi nhuận là OK.
Cây này nếu theo tài liệu, 1 năm lên 4, 5m cao, thì tốc độ lớn cũng ngang keo lai? Cũng họ đậu tốt đất, nên nếu trường hợp xấu nhất thì dùng để cải tạo đất, và lấy gỗ chắc được

• Like
Reactions: TinhPhong
Status
Không mở trả lời sau này.