Hạng B2
24/3/19
232
366
66
Hanoi
Giảm thuế linh kiện về 0% cũng có cái rủi ro đó là khó thúc đẩy công nghiệp phụ trợ. Khi giá linh kiện nhập khẩu có giá rẻ rồi thì chẳng doanh nghiệp FDI lớn nào mạnh dạn đưa sản xuất về VN huống chi các doanh nghiệp trong nước tự mày mò.

Việt Nam sẽ tiếp tục đứng ngoài và không thể chen chân nổi và chuỗi cung ứng cho công nghiệp oto.

Theo quan điểm cá nhân của em. Vẫn phải đánh thuế linh kiện nhập khẩu. Và quy chế như hiện tại đang phù hợp, nếu cần điều chỉnh, cũng điều chỉnh mức hưởng ưu đãi thuế linh kiện về 0% với doanh số xe bán ra.

Cái thuế nên giảm là thuế tiêu thụ đặc biệt. Thuế này phải được giảm để kích cầu tiêu dùng, thị trường có sức bật mạnh, doanh số tăng trưởng nhanh thì lúc đó các doanh nghiệp mới thấy tiềm năng của việc mang dây chuyền về lắp ráp cũng như mở rộng quy mô cho các nhà máy lắp ráp. Dần dần công nghiệp phụ trợ cũng đi lên theo.

• Like
Reactions: huyb9
Hạng F
16/7/15
6.296
25.161
113
Nếu thuể nhập linh kiện 0% thì công nghiệp phụ trợ sẽ chết trong bào thai. Mà chuyện này sẽ không thể xảy vì ... thất thu
thuế nguyên liệu sản xuất linh kiện!

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Bạn làm kinh tế giỏi quá
(Giảm thuế sản lượng sẽ tăng thêm bao nhiêu) thì bạn ko tính
Ngân sách thiếu vì đầu tư dàn trải và không hiệu quả, kế hoạch không đầy đủ dẫn đến bội chi, chứ ko phải do thất thu thuế.
Các bạn không thấy những gì tôi viết đang là mỉa mai à? Ngân sách thu cả đống tại sao lúc nào cũng thiếu? Nguyên nhân các bạn tự hiểu hen. Còn đường xá phát triển không theo kịp độ phát triển của ô tô dù đã đánh thuế rất cao là tại sao? Rồi sao toàn thấy bàn mà không thấy làm gì để cải thiện? Các bạn cũng tự hiểu giùm tôi luôn hen.

• Like
Reactions: tktung and uro4m
Hạng B2
29/4/15
137
142
43
Quận 9, TP.HCM
đang nợ nước ngoài như chúa chổm, ngân sách gần cạn, thằng nào ngu đi giảm thuế cho được :)) ăn sạch sẽ nhé

• Haha
Reactions: nta139
Hạng B2
4/4/14
413
297
63
hôm nào mấy ông doanh nghiệp chơi liều thử kiến nghị tăng thuế tndb và thuế nhập khẩu đi ,xem thời gian mấy ông đó đồng ý có lâu bằng xịn giảm thuế ko ,em nghỉ chưa uống xong tắch trà thì đã có văn bản chấp thuận rồi :))

Hạng C
21/10/19
539
437
63
41
Toàn nhập động cơ linh kiện chính và chủ yếu của ô tô về lắp ráp mà đòi chính sách này nọ, đúng hơn là miễn giảm thuế để ưu đãi ô tô lắp ráp trong nước mới đúng... :D

Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Em có làm kinh doanh, thuế khoán, kỳ vừa rồi lên khai thuế 220, chị gái bên thuế nói năm nay sống chết gì chị cũng phải tăng tiền thuế đóng lên nha em, chị khổ tâm lắm em có biết không.
Thế nên em nghĩ méo có chuyện giảm thuế trong cái tình cảnh này.