Tập Lái
29/11/14
8
4
3
35
Xin chào các cụ ạ,
Số là em lập gia đình ra cũng được 5 năm. Nhóc nhà dc hơn 3 tuổi rồi. Do công việc nên cả vợ cả chồng và bé nhà thường xuyên "đi phượt" lắm. Ông bà nội thấy cả nhà 3 người cứ đùm nhau trên chiếc Hayate mà đi miết mù tận đâu thấy cực quá cho nên dự là cho lúa để mua con xe 4 bánh.
Nếu ổn thỏa thì nhảy qua tháng 1 em nộp hs đăng ký , tới cuối năm thi lấy bằng là vừa.
Sau khi tham khảo cả vợ cả chồng thì em chọn ra dc 2 mẫu xe : Lada Niva 1600Kia Pride CD5
Lý do em chọn 2 mẫu này vì phục vụ cho các nhu cầu sau.
  • Dưới 80 củ
  • Trung bình 2-3 tháng đều đi 1 chuyến SG - Bảo Lộc - Phan Thiết .
  • 1 năm về quê 3 lần SG - Tiền Giang (100km)
  • Mỗi năm 1 chuyến SG - Miền Trung.
  • Còn lại thì đi quanh quanh ngoại ô SG, đặc biệt là lội được "đường thủy" SG mỗi khi triều cường hay mưa lớn.
  • Đặc biệt có thể độ lại để "ngủ lang" trên xe.

Ban đầu thì em chọn Lada Niva 1600 nhưng sau khi tham khảo trên mấy diễn đàn thì nhiều người bảo con này giờ ai đi nữa @@ em thật sự hơi hoang mang về việc bảo dưỡng bảo trì, linh kiện phụ tùng các thứ có thuận lợi hay ko (ở SG). Mặc dù thiện ý em dành cho em này cực kỳ mãnh liệt.
Ba em kinh doanh dầu nhớt nên ổng có gợi ý chiếc Kia CD5 vì xe này rẻ, sửa chữa cũng rẻ.
Sở dĩ em hơi lấn cấn với cả CD5 bởi vì hôm nọ em có xem dc clip này:

Tuy nhiên, vì kinh nghiệm ko nhiều nên mong các cụ cho em chút kin nghiệm để có thể chọn ạ
  1. Lada máy 1.6 - CD5 máy 1.1 - Lada chắc chắn ăn đứt rồi, nhưng về mức đồ tiêu hao thì sao ạ?
  2. Lada 2 cầu - CD5 1 cầu dẫn động cầu trước - Lada chắc chắn giải quyết được các chuyến leo đèo, lội suối rồi, nếu là CD5 thì có nuốt dc ko?
  3. Lada hầu như là nhập khẩu, còn CD5 có cả nhập khẩu lẫn lắp ráp trong nước. ??
  4. Về gầm thì Lada chắc chắn cao hơn, nhưng CD5 có thể thay nhíp - Về khoản này thì Lada chắc chắn xử dc vụ lội nước ở SG.
  5. Trợ lực của 2 chiếc này thế nào?
  6. Về chi phí bảo dưỡng, kiểm định các thứ thì em ko rõ.
Hy vọng nhận được sự tư vấn từ các cụ.