Hạng C
30/12/10
634
19
18
50
Zinger10 nói:
Vụ này bình thường mà Bác, trong xăng dầu nó có khái niệm là "Thở" ấy mà.
- Khi bơm nhập xăng, dầu vào bồn chứa, hơi xăng dầu bốc lên, thể tích trống trong bồn bị nén lại, áp suất trong bồn tăng lên, hơi xăng, dầu được xả ra ngoài theo supap bảo đảm an toàn cho bồn chứa, gây nên hao hụt “thở lớn”.
- Khi bồn chứa yên tĩnh, xăng, dầu vẫn liên tục bốc hơi, gọi là hao hụt “thở nhỏ”
- Khi xuất xăng, dầu ra khỏi bồn, không khí được hút vào bồn để bù vào chỗ trống, xăng, dầu lại bốc hơi để bão hòa lớp không khí mới, gây hao hụt “thở ngược”.

Trường hợp của bác là do Thở ngược đấy. 400 đồng là OK rùi.
Bác giải thích như thế không ổn.
Thở chỉ là việc làm cho áp suất trong bồn chứa đạt đến 1 trị số nhất định, giúp mặt thoáng trong bồn xăng giống như trạng thái bảo hòa hơi xăng, tránh hao hụt qua đường bay hơi vào không khí khi thở ra (nhập XD) và cân bằng áp suất khi hít vào(xuất XD).
Việc cài số tiền (số lít) trên trụ bơm và nhấc cò ra khỏi trụ là máy bơm đã hoạt động, tuy nhiên xăng dầu chỉ đi tuần hoàn trong bơm. Khi bấm cò cho xăng chảy ra thì lưu lượng kế mới hoạt động.
Trường hợp cây xăng bác chủ phản ảnh xảy ra 2 khả năng:
+ Chủ cây xăng cố tình ăn gian (em nghĩ khả năng này ít xảy ra, vì khi ăn gian chẳng ai chọn cách ăn gian lộ liễu này).
+ Trụ bơm này bị trục trặc kỹ thuật ( đường ống lọt gió, hở ron ở đường tuần hòan.....)
Em nói có sai gì các bác chỉ thêm cho em nhá.

Last edited by a moderator:
Hạng C
1/11/10
738
12
18
Nhà e ở ngay ngã tư nhưng ko bao giờ e đổ cây xăng nay, dân địa phương thì đã bit cây xăng này gian lận lâu lắm rồi mà chả có CQ nào quan tâm cả.

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
koonjang nói:
Em đổ thường xuyên ở cây xăng này, đổ ở trụ bơm ngoài cùng sát với chổ rửa xe. Cảm nhận là đủ hơn những cây xăng khác, đổ 1 lần 1 triệu thì cây xăng nào thiếu đủ biết ngay ấy mà
Em cũng hay đổ xăng ở đây, thấy nó đong không thiếu so với CH số 21 Petrolimex trên đường đi làm.

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
SUV7Seats nói:
koonjang nói:
Em đổ thường xuyên ở cây xăng này, đổ ở trụ bơm ngoài cùng sát với chổ rửa xe. Cảm nhận là đủ hơn những cây xăng khác, đổ 1 lần 1 triệu thì cây xăng nào thiếu đủ biết ngay ấy mà
Em cũng hay đổ xăng ở đây, thấy nó đong không thiếu so với CH số 21 Petrolimex trên đường đi làm.
Em cũng đổ ở đây 1, 2 lần nhưng cho xe máy cũng không biết thiếu hay đủ nữa :D. Còn cửa hàng Petrolimex là CH số 12 chứ nhỉ?:)

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
songnguyen nói:
SUV7Seats nói:
koonjang nói:
Em cũng đổ ở đây 1, 2 lần nhưng cho xe máy cũng không biết thiếu hay đủ nữa :D. Còn cửa hàng Petrolimex là CH số 12 chứ nhỉ?:)
Đúng là số 12, nhưng em thích số 21 hơn...

Hạng B2
5/8/10
492
12
18
TpHCM
Đọc thớt này mới thấy sao nhiều dân Xóm Mới , Gò Vấp thế ? :D . Nhà em cũng ở gần đây mà em ít khi nào đổ , nay nghe bác chủ nói thế chắc " bye bye forever " luôn !
P/s : sao nó ko học hỏi cây xăng chỗ ngã tư Xóm Mới nhỉ ? Bán tốt quá đến nỗi bị rút giấy phép kinh doanh luôn :D

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh
Trời, tui cũng hay đổ ở đây khi đi xe 2B... Cũng không để ý nó ăn gian cỡ nào, cứ vô là kêu nó bơm đầy bình... Cám ơn bác chủ, bái-bai chỗ này luôn!