Hạng D
8/4/12
2.366
7.456
113
Ai biết chiếc taxi này có sửa, thay gì ko mà so sánh
Bác hỏi chơi hay giỡn vậy? Xe nào ko sửa ko thay mà chạy mãi đc? Quan trọng chiếc mer này là chạy taxi, nên chắc chắn là ko đc chăm tốt như chiếc corolla chạy gia đình, nhưng nó cày tới tận 4.5tr km / 28 năm (1976-2004), tức mỗi năm cày 16v km, bằng xe gia đình ở xứ ta chạy hơn cả chục năm, một con số tưởng như không tưởng với xe Đức.
Còn mer mang tiếng hay hỏng vì nó có nhiều linh kiện hơn xe Nhật nên xác suất hư hỏng phải cao hơn thôi, còn so sánh từng linh kiện thì chưa chắc xe Nhật đã bền hơn. Con C class của em 10 năm, 15v km, giảm sóc vẫn còn êm ái, khô ráo, camry cùng đời có khi đã thay giảm sóc rồi cũng nên.

• Like
Reactions: LeoLee
Hạng C
18/5/20
712
1.027
93
Bác hỏi chơi hay giỡn vậy? Xe nào ko sửa ko thay mà chạy mãi đc? Quan trọng chiếc mer này là chạy taxi, nên chắc chắn là ko đc chăm tốt như chiếc corolla chạy gia đình, nhưng nó cày tới tận 4.5tr km / 28 năm (1976-2004), tức mỗi năm cày 16v km, bằng xe gia đình ở xứ ta chạy hơn cả chục năm, một con số tưởng như không tưởng với xe Đức.
Còn mer mang tiếng hay hỏng vì nó có nhiều linh kiện hơn xe Nhật nên xác suất hư hỏng phải cao hơn thôi, còn so sánh từng linh kiện thì chưa chắc xe Nhật đã bền hơn. Con C class của em 10 năm, 15v km, giảm sóc vẫn còn êm ái, khô ráo, camry cùng đời có khi đã thay giảm sóc rồi cũng nên.
Thế thì em đưa ra giả dụ con taxi đó đã thay máy 10-20 lần hoặc nhiều hơn nữa thì sao. Nói là 4,5 triệu km chứ đâu có nói là máy móc không thay hoặc chỉ thay 1 lần. Nói chung khó so sánh lắm.

• Haha
Reactions: trunghq119
Hạng B2
28/5/19
253
315
63
36
Hãng người ta mua câu chuyện thật của xe, chứ có phải mua xe đâu mà so sánh cái nào ngon hơn.

• Like
Reactions: cheetah
Hạng B2
11/12/15
115
149
43
35
Ai biết chiếc taxi này có sửa, thay gì ko mà so sánh
Mer bền mà, cùng chăm cẩn thận thì Mer bền hơn Toyota.
Nhưng xài kiểu đem con bỏ chợ, chả cần thay dầu, vừa xài vừa phá, xài ở nước nhiệt đớt thì Toyota bền hơn Mer nhiều.
Bọn xe Nhật còn có trò xài xe không thèm đổ dầu nhớt cho máy vẫn chạy được cơ, trò này thì Đức chịu.

Hạng C
25/11/21
635
15.479
93
Câu chuyện rất hay, một người đã đi 1 chiếc xe trong gần như suốt cả cuộc đời mình và hãng đã mua lại và viết thành một câu chuyện truyền thông.

chỉ có điều, trong câu chuyện gốc không hề có câu : " mới như zin " !?!? :D :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/11/21
635
15.479
93
Còn chuyện một chiếc ô tô vẫn còn chạy được sau 30 năm, 50 năm thậm chí cả trăm năm cũng chẳng hiếm hoi gì, có điều chúng không được kể câu chuyện của mình trên trang nhất OS như Toyota
Ví dụ : Chiếc Volvo cũng sinh năm 1966 này tới năm 2018 vẫn còn chạy và chạy nhiều gấp 10 lần xe trên, đến 5 triệu km, tiếc là Volvo không biết kể chuyện nên ko ai biết chiếc xe có được đưa vào viện bảo tàng hay không ?
Chạy nửa đời người, xe Toyota Corolla vẫn mới như "zin", bí quyết là...

Hạng B2
12/3/22
208
279
63
33
"Hãng xe Toyota đã mua lại chiếc xe này vào đầu tháng 7 để đưa nó vào trưng bày tại Bảo tàng Thành phố Toyota khi nó mở cửa vào năm 2024."
Bây giờ mới năm 2022 mà ta.