Tập Lái
29/6/19
3
1
3
37
Chevrolet Cruze có hiện tượng máy nóng và gằn sau khi bơm ga lốc điều hòa?
Kính chào tất cả các bác cao nhân. Tình hình là con Chevrolet Cruze của em bị cháy jack cắm lốc lạnh. Mang gara cho thợ hàn lại chân jack cắm chết lại vào lốc. Sau đó bơm ga châm dầu lại thì điều hòa đã hoạt động trở lại.[pagebreak][/pagebreak]​
Nhưng đi khoảng độ 20km thì có hiện tượng máy bị lì, gầm gừ kêu to, vọng hẳn vào cabin. Những đoạn trong phố âm côn, rà thắng em thấy vô lăng rung lắc mạnh. Hoảng quá em mở nắp capo kiểm tra thì máy nóng kinh khủng. Thanh chống nắp capo rất rất nóng. Trong khi kim nhiệt vẫn bình thường. Em mang vào gara đo áp ga ống ra là 220. Ống hồi là 3kg. Em kêu thợ xả bớt còn 200 thì máy đỡ gằn hơn 1 tí. Nhưng vẫn nóng máy ghê lắm các bác à. Và nhất là cây chống nắp capo vẫn rất nóng. Các bác tư vấn hộ xem xe em có bình thường ko ạ?​

Attachments

Last edited by a moderator:
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Em ko chắc bác dùng đơn vị là Psi hay bar hay kg.
Nhưng chênh lệch áp cao/thấp là trog khoảng 10 lần. Ví dụ bên low là 25psi, thì bên high là 250psi
Nếu 1 trong hai bên quá cao hoặc quá thấp là hệ thống có vấn đề.
Của bác bên hồi có 3 (psi hoặc kg)thì hệ thống kẹt đâu đó rồi. Ví dụ như van tiết lưu hoặc dàn lạnh chẳng hạn. Bác thử tắt nút A/C trên trên táp lô xem có hết ko?
Và có lẽ cái jack điện lúc trước bị cháy là do lốc quá tải, dòng điện hút nhiều quá nên cháy

Tập Lái
29/6/19
3
1
3
37
Em ko chắc bác dùng đơn vị là Psi hay bar hay kg.
Nhưng chênh lệch áp cao/thấp là trog khoảng 10 lần. Ví dụ bên low là 25psi, thì bên high là 250psi
Nếu 1 trong hai bên quá cao hoặc quá thấp là hệ thống có vấn đề.
Của bác bên hồi có 3 (psi hoặc kg)thì hệ thống kẹt đâu đó rồi. Ví dụ như van tiết lưu hoặc dàn lạnh chẳng hạn. Bác thử tắt nút A/C trên trên táp lô xem có hết ko?
Và có lẽ cái jack điện lúc trước bị cháy là do lốc quá tải, dòng điện hút nhiều quá nên cháy
Em tắt A/C thì máy ngọt và êm hơn bác ạ. Ko kêu nữa.
Vậy là mình lại phải hạ lốc ra kiểm lại hả bác?

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Bác cho kiểm tra van tiết lưu, dàn lạnh và dàn nóng xem có kẹt chỗ nào ko.
Bên áp cao đạt trên 200 thì tức là lốc vẫn chạy tốt. Có điều ko đẩy đi đc nên bên áp thấp bị thiếu gas

Tập Lái
29/6/19
3
1
3
37
Bác cho kiểm tra van tiết lưu, dàn lạnh và dàn nóng xem có kẹt chỗ nào ko.
Bên áp cao đạt trên 200 thì tức là lốc vẫn chạy tốt. Có điều ko đẩy đi đc nên bên áp thấp bị thiếu gas
Dạ cám ơn bác. Để em mang gara cho họ kiểm lại. Sài Gòn nơi nào uy tín bác biết ko? Chỉ hộ e cái.

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Dạ cám ơn bác. Để em mang gara cho họ kiểm lại. Sài Gòn nơi nào uy tín bác biết ko? Chỉ hộ e cái.
Bác nhờ ai biết garage nào uy tín thì chỉ giúp. Còn không thì vào hãng cho chắc. Hư hỏng mấy món như thế này mình chán mấy cái garage bên ngoài lắm rồi, mình ko quơ đũa cả nắm dĩ nhiên có nhiều garage chất lượng, nhưng mình bị nhiều garage lắm: vô trách nhiệm, chất lượng kém, hay vẽ vời thêm nhiều món khác (dấu hiệu lừa đảo), bị như vậy xong, mình bye mấy garage đó luôn, mang xe vào hãng làm một loáng xong ngay, đắt hơn chút nhưng cái đầu nó nhẹ, đỡ bực mình. Xe mình hyundai

Hạng F
3/10/15
9.734
11.968
113
Bác nhờ ai biết garage nào uy tín thì chỉ giúp. Còn không thì vào hãng cho chắc. Hư hỏng mấy món như thế này mình chán mấy cái garage bên ngoài lắm rồi, mình ko quơ đũa cả nắm dĩ nhiên có nhiều garage chất lượng, nhưng mình bị nhiều garage lắm: vô trách nhiệm, chất lượng kém, hay vẽ vời thêm nhiều món khác (dấu hiệu lừa đảo), bị như vậy xong, mình bye mấy garage đó luôn, mang xe vào hãng làm một loáng xong ngay, đắt hơn chút nhưng cái đầu nó nhẹ, đỡ bực mình. Xe mình hyundai
Mình công nhận bác ạ.
Garage hay hãng đều vẽ vời.
Nhưng hãng vẽ đúng tuy giá mắc.
Thôi thì mấy cái khó phải làm hãng vậy.

Hạng C
9/9/16
520
393
78
Hãng nó vẽ vời nhưng mình có quyền k làm, mấy ảnh vẫn vui vẻ làm phần còn lại.
Gara: hên xui :v

Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Vừa rồi máy lanh k lạnh mình co hỏi mấy anh mua bán xe quen thì mấy ảnh khuyên vào hảng làm kết quả thiếu ga châm thêm vào hết 0.4 kg máy lanh hoạt động lại bình thường. Bác cứ đem vào hảng kiếm tra nó báo giá thích thì làm thôi mà em thấy làm cũng ok. Với lại em có chút thắc mắc máy lạnh đi 1 thời gian có bị xì ga k[ xe mình đời 2011}mấy anh thô trong hảng nói nếu còn thiếu ga nữa phải thử xì dàn lạnh.