Hạng B2
14/10/04
136
13
18
Trái Đất
Chia sẻ cảm nhận về Honda City RS 2021 khi “lên đời” từ City 2015

Chào các anh em Oser, mình đang sử dụng Honda City RS 2021. Bạn bè mình lúc biết mình mua City 2021 cũng bất ngờ “Lại City nữa hả?” Mình đã từng sử dụng qua dòng xe này và mình có niềm tin nhất định đối với nó. Lý do cụ thể mình sẽ chia sẻ trong bài.

Nói chung sau 6 năm, mình có nhu cầu đổi xe tiện nghi hơn để phục vụ gia đình, lại vừa đúng lúc City ra bản mới nên mình quyết định kết duyên với City một lần nữa xem sao. Trước đây mình từng chạy qua Honda City 2015 đi cũng được hơn 100.000km, chưa phải sửa bất kỳ chi tiết máy nào cũng như các trang bị trên xe không bị xuống cấp. Xe mình bán lại giá hơn 300 triệu, mình thấy cũng khá hợp lý. Còn xe này mình đặt cọc từ tháng 10/2020 tại Honda Võ Văn Kiệt, nhận xe đầu tháng 1/2021, đến nay chạy cũng được hơn 3.000km.

Mình đánh giá ngoại hình là một trong những ưu điểm lớn của Honda City 2021, nhất là bản RS, phù hợp với độ tuổi trung niên của mình nhưng vẫn mang đến cho mình cảm giác mới lạ khi chạy trên đường.

Mình thích cụm đèn pha LED tạo hình độc đáo đầu xe cũng như các chi tiết trang trí sơn đen, nhìn mạnh mẽ.

Mình chọn màu bạc của City đơn giản vì mình hợp phong thủy với màu này, chiếc City trước của mình cũng màu bạc nên mình nghĩ mình có duyên với màu xe này. Mình thấy nhiều anh em chọn màu đỏ và trắng nên mình thấy xe mình cũng có chút khác biệt khi ra đường.

Cách bố trí nội thất mới trên City RS khiến mình hài lòng, nhìn gọn gàng hơn so với đời trước. táp lô được vuốt phẳng so với kiểu dáng hơi dốc ở đời trước khiến tầm nhìn thoáng hơn mà phần táp lô cũng gọn gàng hơn, khi lái dễ quan sát hơn.

Dùng City lâu năm nên mình thấy trang bị an toàn trên xe ở mức vừa đủ cho người dùng. Cũng may mắn là chưa từng phải thử nghiệm bao giờ kkk.

Sau khi sử dụng City 2015, mình đánh giá độ rộng rãi trên xe đã được cải thiện ở bản 2021. Hàng ghế sau có thêm bệ tỳ tay giữa cũng là một điểm cộng trên xe. Mình cũng chở một vài đồng nghiệp trên xe, họ cũng đánh giá cao về độ tiện nghi của xe như có cửa gió hàng ghế sau, 2 lỗ cắm sạc USB ở hàng ghế trước,.... Bà xã và 2 bé nhà mình cảm giác cũng thoải mái và thư giãn trên xe nhiều hơn. Để nói là tiện nghi tuyệt đối cho gia đình thì chắc chắn là không thể đòi hỏi ở phân khúc này, nhưng đủ thì City 2021 là lựa chọn phù hợp.

Chức năng đề nổ từ xa rất tiện khi Sài Gòn nắng nóng thường xuyên như hiện nay, ra vào xe sau khi đậu ngoài trời nắng chắc bác nào cũng biết cảm giác rồi, nó hầm hập không chịu được. Chính vì vậy, mình thường sử dụng tính năng này để làm mát cabin trước vài phút khi lên xe.

Máy lạnh trên City làm lạnh nhanh và có cửa gió cho hàng ghế sau nên mình thường không mất quá lâu để chờ. Nếu cần làm lạnh nhanh, mình có thể dùng chức năng max cool trên xe. Mình đánh giá đây là những chi tiết nhỏ nhưng vô cùng hiệu quả cho ai dùng City.

Gần đây nhất, gia đình mình có chuyến đi núi Bà Đen mình đánh giá Honda City RS cho cảm giác lái tốt, xe tăng tốc mượt ở những đoạn cần vượt, có thêm lẫy chuyển số nên việc sang số tăng tốc cũng nhanh hơn. Khi chạy trên cao tốc, tính năng cruise control hỗ trợ mình tốt, giúp việc lái xe đường dài thoải mái hơn. Bé nhà mình thích đi chơi trên City lắm.

Có khen thì cũng phải có chê. Nhược điểm của City 2021 là khi chạy ở tốc độ cao, tiếng ồn từ gầm và hốc bánh xe vẫn vọng vào gây khó chịu. Tuy nhiên khi mình chạy trong đường đô thị thì cảm nhận xe vận hành đầm hơn, cách âm của xe đủ tốt để mình không thấy khó chịu.

Chất liệu ghế da kết hợp nỉ chưa thực sự thuyết phục mình vì cảm giác ngồi chưa được thoải mái, nhìn cũng không mượt mà lắm. Xe trang bị camera lùi nhưng xe lại không có cảm biến lùi nên mình có đi lắp thêm.

Bánh sau của City vẫn dùng phanh tang trống. Thật sự chưa hiểu bản cao cấp nhất mà vẫn không được bộ phanh dĩa?. Nếu có thể nâng cấp lên phanh đĩa mình nghĩ trải nghiệm lái sẽ được cải thiện hơn.

Ngoài ra, mình cũng mong muốn City có thể trang bị bộ Honda Sensing, như vậy đây sẽ là một mẫu xe hoàn hảo trong phân khúc.

Tóm lại thì mình hài lòng với quyết định đồng hành với City lần thứ 2. Mình nghĩ đây là một lựa chọn tốt trong phân khúc hiện tại bởi City vẫn luôn bền bỉ, đa dụng, sẵn sàng cày cuốc lẫn giải trí vui vẻ cùng mình trong bất kì hoàn cảnh nào.

Những chia sẻ của mình hy vọng là thông tin tham khảo cho bác nào quan tâm em City 2021 này. Anh em nào đang đi City mới có thể vô chia sẻ thêm.

Hạng D
8/1/19
1.569
2.196
121
này là nâng đời thôi chứ đầu phải lên đời, từ city lên civic mới có cảm giác được, dù sao cũng chúc mừng bác chủ có 1 lựa chọn khá an toàn

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
23/1/16
1.859
1.175
113
Đọc tới đoạn máy lạnh là thấy 1 là tự nâng bi 2 là thể trạng yếu
Gen mới này lốc lạnh như cũ, thiết kế dàn nóng vẫn ngu như gen trước
Chốt: điều hòa con này chỉ làm mát chứ ko làm lạnh, chạy full tải sẽ thấy nóng như cái lò :D

Hạng D
23/1/16
1.859
1.175
113
Ồn thì đặc trưng của xe Honda rồi, mấy cái cảm biến trước sau hàng ngoài nhìn xấu vãi

• Haha
Reactions: Cớm Dzẹp