Hạng B2
18/11/14
176
101
43
32
Ho Chi Minh City, Vietnam
Phanh tang trống với phanh đĩa an toàn như nhau vì nó đều dùng piston thuỷ lực để ép má phanh. phanh đĩa thì ép má phanh lên đĩa còn tang trống thì ép má phanh lên trống (drum).
  • phanh đĩa trông thời trang và giải nhiệt tốt hơn vì đĩa trần
  • tang trống trông xấu hơn nhưng do nằm trong cái drum nên nó kín, ko bị bụi bẩn hoặc bùn đất lọt vào nên bền và tin cậy cao hơn phanh đĩa. nhược điểm là vì kín nên giải nhiệt kém.

Bác nói chuẩn rồi

nhưng mình bổ sung thêm ý của này
- Phanh đĩa thường mang lại cảm giác hoạt động chính xác hơn dễ hiểu hơn là nhạy hơn

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
8/5/16
2.224
5.897
113
Phanh tang trống với phanh đĩa an toàn như nhau vì nó đều dùng piston thuỷ lực để ép má phanh. phanh đĩa thì ép má phanh lên đĩa còn tang trống thì ép má phanh lên trống (drum).
  • phanh đĩa trông thời trang và giải nhiệt tốt hơn vì đĩa trần
  • tang trống trông xấu hơn nhưng do nằm trong cái drum nên nó kín, ko bị bụi bẩn hoặc bùn đất lọt vào nên bền và tin cậy cao hơn phanh đĩa. nhược điểm là vì kín nên giải nhiệt kém.
Ko phải lo chuyện quá nhiệt bác ơi! Nguyên chung cho tất cả các loại xe du lịch 7 chỗ trở xuống gắn máy đằng trước là tỉ lệ lực phanh lên 2 bánh trước là 70% và 2 bánh sau chỉ có 30% thôi.

Hạng B2
18/11/14
176
101
43
32
Ho Chi Minh City, Vietnam
Ko phải lo chuyện quá nhiệt bác ơi! Nguyên chung cho tất cả các loại xe du lịch 7 chỗ trở xuống gắn máy đằng trước là tỉ lệ lực phanh lên 2 bánh trước là 70% và 2 bánh sau chỉ có 30% thôi.
có dẫn chứng nào ko bác e chỉ biết phân bố khối lượng tầm 55-45 thoai còn lực phanh thì chưa biết