Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Chào các bác. Em vừa tậu đc 1 em Focus 2.0 AT 2006. Xe đã đi đc tầm 15 vạn km. Các bác nhiều kinh nghiệm về dòng này xin chia sẻ các kiến thức và kinh nghiệm chăm sóc nó cho em với ạ. Tầm 15 vạn km rồi, cần lưu ý những bộ phận nào? Xích cam/đai cam sắp phải thay chưa? Dầu hộp số thì thế nào? ...

Cảm ơn các bác.

Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Điều hòa có vẻ kém, không khoẻ, không mát bằng nếu so với mấy con xe trước mà em từng đi: Nissan Sunny và Mazda 626. Không rõ là đặc tính của điều hoà dòng xe này là vậy hay là do điều hoà của riêng con xe này yếu, cần kiểm tra?

• Like
Reactions: c51
Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Hôm nay lúc mới mở khoá em thấy hiện lên thông báo lỗi "Power steering failure", sau đó tắt đi, bật lại thì không thấy lỗi đó nữa. Khả năng là bị những vấn đề gì các bác nhỉ?

Tập Lái
12/6/17
49
92
18
Xe e cũng bị lỗi như này nhưng ko thấy ảnh hưởng đến vận hành nên chưa đem đi check á

Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Xe e cũng bị lỗi như này nhưng ko thấy ảnh hưởng đến vận hành nên chưa đem đi check á

Em đã hỏi một cậu quản lý kỹ thuật ở một garage. Cậu ấy bảo lỗi ấy liên quan đến cảm biến trục khuỷu gì đó. Có thể do bẩn.

• Like
Reactions: Quoc Hung Phan
Tập Lái
12/6/17
49
92
18
Em đã hỏi một cậu quản lý kỹ thuật ở một garage. Cậu ấy bảo lỗi ấy liên quan đến cảm biến trục khuỷu gì đó. Có thể do bẩn.
Vậy có phải bảo dưỡng hay thay thế j ko bác? Tks

Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Vậy có phải bảo dưỡng hay thay thế j ko bác? Tks

Cái đó cũng chập chờn và em thấy cũng chưa nghiêm trọng lắm nên vẫn chưa đi bao dưỡng bác ạ. Nếu bảo dưỡng thì chắc chỉ vệ sinh cảm biến thôi.

Có một bác khác chạy dòng Focus này hơn 10 năm đã từng gặp lỗi này với nguyên nhân khác mà bác ấy nói là accu hơi yếu do lâu ngày ít đi nên chưa nạp đủ.

Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Update: lỗi này do acquy yếu nha bác. Em vừa thay acquy mới là hết.

Nguyên nhân báo lỗi ở xe của em chắc cũng vậy. Đợt vừa rồi, có vài lần em đi công tác, ko sử dụng xe trong 4, 5 ngày thì acquy đã yếu và không đề được. Em thay acquy và từ đó đến giờ (3, 4 tuần), không thấy báo lỗi đó nữa.

• Like
Reactions: Quoc Hung Phan
c51 confirmed
Hạng C
7/8/11
648
693
93
Điều hòa có vẻ kém, không khoẻ, không mát bằng nếu so với mấy con xe trước mà em từng đi: Nissan Sunny và Mazda 626. Không rõ là đặc tính của điều hoà dòng xe này là vậy hay là do điều hoà của riêng con xe này yếu, cần kiểm tra?
Xe đi hơn chục năm thấy cũng khá ok , chỉ mỗi tội máy điều hòa nó hành mình bấy nhiu năm phát ớn! Xe đi 4 người mùa hè là bật máy lạnh maximum cũng thấy chẳng lạnh gì máy. Té ra nó là bệnh chung ah? Tưởng mỗi xe mình bị. Hic!