Hạng D
30/7/16
2.625
57.550
113
Níu phải chạy bằng con Boọc Chê trong hình thì sao ta?
Phải chửn bị gì hơn hông?

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
26/4/17
17
18
6
View attachment 1545385
Những ngày cận Tết, ai cũng hối hả, tiệc tùng thì liên miên, bia rượu ê chề, và các bác khi ra đường cũng nên lái xe cẩn thận để tránh gặp tai nạn ngoài ý muốn. Em xin chia sẻ một số kinh nghiệm bản thân cho việc lái xe vào những ngày cuối năm, giáp Tết để chúng ta cùng thảo luận và giúp đưa ra những lưu ý nhằm giảm thiểu tai nạn nhiều nhất có thể. Không tai nạn, Tết vui hơn, gia đình hạnh phúc hơn. Cũng xin mời các bác chia sẻ thêm kinh nghiệm của các bác để mọi người tham khảo.[pagebreak][/pagebreak]
  1. Điều đầu tiên các bác phải nhớ đó là Uống bia rượu xin đừng lái xe. Cho dù các bác có chống chế rằng chỉ uống vài ly thôi, vẫn lái tốt hay là “tôi uống rượu vào lái còn hay hơn lúc tỉnh”. Xin thưa, đó là quan điểm hết sức sai lầm. Dù là uống ít hay nhiều, tốt nhất đừng nên lái xe. Hãy chọn một phương tiện giao thông công cộng như taxi, Uber, Grab, xe ôm,… hoặc nhờ người thân chở về. Khoảng 1 năm nay, khi đã xác định đi nhậu là em cố gắng về nhà cất xe, bắt Grabbike hoặc Uber để đi tới chỗ hẹn. Uống cũng thoải mái hơn, lúc về cũng an tâm hơn. Mà không những em an tâm; Vợ em ở nhà cũng vậy. Nguyên nhân tai nạn do rượu bia là khá nhiều, chắc các bác cũng rõ.
  2. Tuy nhiên, mình không uống nhưng người khác có thể đã uống và họ vẫn chạy xe. Khi có rượu bia vào thì chạy xe thế nào chắc các bác cũng rõ. Vì vậy nếu thấy xe phía trước hoặc phía sau có biểu hiện bất thường thì tốt nhất là giữ khoảng cách an toàn, có thể đi chậm lại để họ đi trước, hoặc tăng ga bỏ xa họ lại phía sau. Nhớ quan sát thật kỹ những phương tiện giao thông trên đường và để ý cả những ngã rẽ. Chạy đúng tốc độ và nhớ kiểm soát tình hình thật tốt, đừng mạo hiểm!
  3. Đặc biệt lưu ý khoảng thời gian từ 20 giờ đến khuya của những ngày cuối năm. Đây là thời điểm những bữa tiệc vừa kết thúc và nhiều người sẽ lái xe trở về nhà. Lúc này xác suất những người đã uống rượu bia chạy xe ra đường là rất cao, đồng nghĩa tỉ lệ tai nạn cũng sẽ cao hơn. Thời điểm này các bác nên chạy xe cẩn thận hơn hoặc hạn chế ra đường vào giờ này.
  4. Quan sát đường kỹ hơn và tập trung hơn. Những lo toan trong dịp cuối năm sẽ khiến các bác phải suy nghĩ nhiều, dễ gây mất tập trung khi lái xe, đặc biệt là những chị em phụ nữ. Lái xe mà đầu thì cứ nghĩ về những việc phải chuẩn bị cho Tết, những khoản tiền phải chi trả, những thứ đang còn làm lỡ dở, hay tâm lý hối hả muốn về nhà,… rất dễ khiến bị mất tập trung và gây nguy hiểm hoặc có những hành động khó hiểu.
  5. Những ngày cận Tết là dịp mọi người đổ xô về quê để sum họp với gia đình, mật độ giao thông sẽ tăng cao nên khả năng xảy ra va chạm cũng cao hơn. Các bác cố gắng tuân thủ luật lệ an toàn giao thống, trước là để giữ an toàn cho bản thân, sau là để không bị gặp tai nạn và bị cảnh sát giao thông phạt, vừa mất tiền vừa phiền phức.
  6. Nếu các bác có kế hoạch chạy xe về quê với khoảng cách xa, trên 300km thì cần chuẩn bị sức khoẻ tốt để lái xe an toàn hơn. Tối trước khi lên đường cần ngủ đủ giấc, hạn chế uống bia rượu quá chén vào thời điểm này. Nếu trên đường cảm thấy mệt hay buồn ngủ thì đừng cố gắng quá. Hãy dừng xe lại nghỉ ngơi, uống ly cafe và ngả lưng chút cho tỉnh táo rồi tiếp tục hành trình. Vội một chút có thể sẽ gặp nguy hiểm. Đặc biệt vào ngày Tết, các bác sẽ thường chở theo người thân trong gia đình trên xe, luôn nhớ phải bảo vệ an toàn cho những người thương yêu của mình.
  7. Nếu phải chạy xe đường dài thì nên kiểm tra xe thật kỹ trước khi xuất phát. Thông thường thì trước Tết các bác cũng sẽ mang xe đi bảo dưỡng để đảm bảo xe vận hành ổn định. Nhưng trước khi xuất phát về quê thì cũng nên kiểm tra lại lần nữa cho chắc ăn. Rửa xe sạch xe cả ngoài lẫn trong, kiểm tra lại đèn, còi, ắc-quy, lốp xe,… Đặc biệt là phải kiểm tra lại lốp dự phòng xem nó đã sẵn sàng hay chưa, đề phòng trong trường hợp bị xịt lốp xe giữa đường, nơi không có khu dân cư hoặc không có chỗ nào để vá lốp. Chuẩn bị thêm đoạn dây câu bình ắc-quy và đèn pin để sử dụng vào ban đêm.
  8. Về quê ăn Tết là một hành trình rất háo hức và vui vẻ. Nên chuẩn bị một ít nhạc Xuân và đồ ăn, nước uống đầy đủ. Vừa đi vừa tận hưởng không khí Tết đang đến gần.
View attachment 1545384
Nghỉ ngơi nếu thấy mệt hay buồn ngủ. Trước sau gì thì cũng về nhà, trễ một chút cũng chẳng sao.
Mời các bác chia sẻ thêm những kinh nghiệm chạy xe vào dịp cuối năm, giáp Tết. Xin chúc các bác có những hành trình thật an toàn và vui vẻ.

Tập Lái
26/4/17
17
18
6
ôi bác chủ năm nay về quê bằng con bọc che kìa, nhà bác ấy có cây cảnh phía trước, xa xa xòn có hàng cây cao nữa, thật tuyệt :)

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Cần bao lì xì không bác ? Em toàn lì xì "chay" không bao
E nghĩ là cần đó bác. Cách "đưa, gửi" cũng là một điều quan trọng.
Cùng một số tiền, nhưng nếu để trong bao lì xì thì người nhận sẽ cảm thấy được trân trọng hơn bác à

Hạng F
29/10/14
8.500
11.137
113
Muốn nhanh là cứ phải từ từ. ĐI đường em sợ nhất trẻ trâu

Hạng C
2/12/18
959
563
113
41
Thật sự ai cũng biết lái xe mà uống rượu bia là rất nguy hiểm...tuy nhiên...vẫn còn đâu đó những bác tài lái xe khi dùng bia rượu...hy vọng...năm mới gần đến các bác tài giữ vững tay lái...để có một năm mới vui vẻ...an lành...

Hạng D
30/7/16
1.325
2.714
113
-cấm rượu bia chi không biết .giờ tụi nó chuyển qua thuốc phê với chít . làm lần 8-10 mạng .
:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek: