Hạng D
8/5/12
1.797
136
63
41
vào xem thông số bình 45 và 35Ah thì chỉ khác nhau chiều dài, nên để ra xe đo lại chính xác rồi múc. 99% là OK rồi
matiz giờ hết hàng, nên sang Su lấy về dùng. Bây giờ ra đường còn ko thấy matiz nói chi là phụ tùng...

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
vào xem thông số bình 45 và 35Ah thì chỉ khác nhau chiều dài, nên để ra xe đo lại chính xác rồi múc. 99% là OK rồi
matiz giờ hết hàng, nên sang Su lấy về dùng. Bây giờ ra đường còn ko thấy matiz nói chi là phụ tùng...
Ôi vậy SWG có tuổi thọ dài hơn Matiz rồi, SWG có đồ chơi & phụ tùng cũng còn gọi là "có". :)

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Để đánh giá & khám bệnh cho chiếc xe xem thử em nó bị hắt hơi sổ mũi ở cái bộ phận nào, và để biết chắc rằng chỗ nào bị rơ lỏng tránh tình trạng đau chân lại khám tay, cái quan trọng là tìm đúng bệnh sửa cái cần sửa, em định mua cái này, bác nào có ý yêu thích món đồ chơi này ới em nhé
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Giá trị nó chỉ bằng hai chai coca cola nhỏ em và bác ngồi vỉa hè :)

Hạng B2
14/3/11
441
335
63
Để đánh giá & khám bệnh cho chiếc xe xem thử em nó bị hắt hơi sổ mũi ở cái bộ phận nào, và để biết chắc rằng chỗ nào bị rơ lỏng tránh tình trạng đau chân lại khám tay, cái quan trọng là tìm đúng bệnh sửa cái cần sửa, em định mua cái này, bác nào có ý yêu thích món đồ chơi này ới em nhé
View attachment 266925 View attachment 266926
Giá trị nó chỉ bằng hai chai coca cola nhỏ em và bác ngồi vỉa hè :)
Bac Dac cho e 1 bo nay nha cam on bac

Hạng B2
14/3/11
441
335
63
Ha ha, món này hình như chưa có thợ nào dùng, nay thợ Phước sẽ có nhé. Anh sẽ kỷ niệm cho 1 bộ :)
E tung sai qua bo nay hieu qua lam e cung tim mua ma ko co ai ban nay gap Duoc mung qua hi hihi hi

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
E tung sai qua bo nay hieu qua lam e cung tim mua ma ko co ai ban nay gap Duoc mung qua hi hihi hi
Hì, anh đã đưa lên đây phải là hàng độc rồi. Bác sỹ Phước mà có hàng này dùng để chuẩn bệnh là thôi rồi - chuyên nghiệp thấy rõ.

• Like
Reactions: phuoc84
Hạng B2
15/9/10
241
601
93
Em chưa đọc hế được thread này của bác choidongxu nhưng em cũng thấy thật phục sự đam mê của bác.
Em trước cũng có chiếc wagon nhưng bán rồi, cũng có chế cháo chút chút nhưng rất amateur vì không đầu tư nhiều và không có được sự tỉ mỉ, đam mê như bác.
Nếu có dịp lên Đà Lạt, nếu bác không phiền, em xin mời bác uống cafe làm quen.
Em thì rất thích tự chế (DIY) giống bác, có làm có suy nghĩ, trăng trở với nó thì lúc thành nó mới vui.

Hạng B2
15/9/10
241
601
93
Em nghĩ cái ống nghe cũng khá hay cho việc tìm ra điểm bị rơ, kêu (tức chủ yếu dùng cho hệ thống khung gầm và máy), tuy nhiên máy đang chạy mà chọt cái cây vào cũng hơi nguy hiểm (sợ cuống vào dây cuaroa) vì những điểm kêu khi máy chạy đều phải là những điểm có chuyển động. Còn kêu khung gầm thì cái này bó tay, làm sao mà vừa khám vừa chạy được. Nên phạm vi ứng dụng của nó chắc cũng hạn chế lắm.
Em bực nhất là chạy xe mà có tiếng kêu lạ (ghế, cửa trần ...) và khi nghe kêu là em bị phân tâm và ... đi tìm cho ra. Em nghĩ ra đủ cách để tìm (kể cả dùng spartphone cài chương trình sound meter để rà nhưng hầu như rất khó xác định vị trí kêu), đặc biệt là khi mình đang chạy. Không biết bác chủ thớt có vậy không? bác có phương pháp định vị điểm kêu nào hay không?

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Em chưa đọc hế được thread này của bác choidongxu nhưng em cũng thấy thật phục sự đam mê của bác.
Em trước cũng có chiếc wagon nhưng bán rồi, cũng có chế cháo chút chút nhưng rất amateur vì không đầu tư nhiều và không có được sự tỉ mỉ, đam mê như bác.
Nếu có dịp lên Đà Lạt, nếu bác không phiền, em xin mời bác uống cafe làm quen.
Em thì rất thích tự chế (DIY) giống bác, có làm có suy nghĩ, trăng trở với nó thì lúc thành nó mới vui.
Ok bác. Được nói chuyện với người có cùng sở thích chắc nói hoài không hết chuyện hả bác :)
Em nghĩ cái ống nghe cũng khá hay cho việc tìm ra điểm bị rơ, kêu (tức chủ yếu dùng cho hệ thống khung gầm và máy), tuy nhiên máy đang chạy mà chọt cái cây vào cũng hơi nguy hiểm (sợ cuống vào dây cuaroa) vì những điểm kêu khi máy chạy đều phải là những điểm có chuyển động. Còn kêu khung gầm thì cái này bó tay, làm sao mà vừa khám vừa chạy được. Nên phạm vi ứng dụng của nó chắc cũng hạn chế lắm.
Em bực nhất là chạy xe mà có tiếng kêu lạ (ghế, cửa trần ...) và khi nghe kêu là em bị phân tâm và ... đi tìm cho ra. Em nghĩ ra đủ cách để tìm (kể cả dùng spartphone cài chương trình sound meter để rà nhưng hầu như rất khó xác định vị trí kêu), đặc biệt là khi mình đang chạy. Không biết bác chủ thớt có vậy không? bác có phương pháp định vị điểm kêu nào hay không?
Cái tai nghe chủ yếu mà tìm điểm rơ các thiết bị gần nhau của máy, dĩ nhiên là khi máy chạy chế độ cầm chừng (garenti), người sử dụng nó phải cẩn thận đặc biệt ở các bộ phận quay hở như dây curoa. Nếu không có thì người thợ phải mò mẫm làm từng phần mới phát hiện được. Em lấy ví dụ như các bạc đạn có vị trí nằm gần nhau như bạc đạn tăng cam và bạc đạn block lạnh, bạc đạn bơm nước hoặc là bạc đạn Dynamo nếu có tiếng kêu nằm ở vị trí đó thì chẳng biết nó phát ra từ cái nào, thế là từng phần sẽ được kiểm tra, nếu còn thì làm tiếp, làm cho đến khi nào hết thì thôi - thế đấy sẽ có tình trạng chủ xe cầu toàn phải làm triệt để mới chịu - vậy là xãy ra trường hợp nhức tay lại khám chân rồi :)
Một điều nữa là giải quyết khâu chuyên nghiệp của người thợ, bác thử tưởng tượng xem thợ máy mà đeo tai nghe bác sỹ như thế này chẩn bệnh và phán hư bạc đạn .... thì chủ xe thấy cũng đã.
Còn chuyện kêu khung gầm thì chỉ có lắng tai nghe và đoán thôi bác :)

• Like
Reactions: wasabina