Tập Lái
10/8/15
37
29
18
38
Em lúc mới mua xe về cũng bị vậy, nhất là đi trời mưa lâm râm..., nhưng chỉnh được khi thay chế độ máy lạnh bác ah, có nút mode chỉnh khu bật máy lạnh mà, khi chỉnh giơ cái tay còn lại coi nó có phà lên kính ko? cứ ấn mode cho tới khi lỗ trên kính lái ko phà lên nữa là OK, giữ nguyên chế độ đó.
Mặc dù chỉnh gió hướng xuống nhưng vẫn có một lượng nhỏ gió thổi lên trên làm mờ ngay chân kính. Nhiều bác lót thảm che hốc gió ngay chân kính đã khắc phục được chuyện này, nhưng mất chế độ sấy kính. Đi lúc sáng sớm tầm 5-6h sáng nhiệt trong xe lạnh hơn sẽ đọng hơi sương bên ngoài làm mờ toàn bộ kính. Lúc này cần chức năng sấy kính. Nhiều bác sử dụng chức năng sấy kính trước chưa đúng nên tình hình trầm trong hơn:
-1/ Đọng sương bên ngoài làm mờ kính: bật chức năng sấy kính, chỉnh nhiệt độ lên 26 hoặc 27 độ (Cruze nó set mức này là ra hơi nóng). Các dòng xe khác chỉnh sao cho ra hơi nóng, tầm 1 phút là trong ngay.
-2/ Đọng sương bên trong: bây giờ ít thấy nữa, xe không có máy lạnh mới bị do bên ngoài lạnh hơn: bật sấy kính nóng lạnh gì cũng được.

Hạng B1
20/11/15
79
42
18
46
D7
Em chỉnh các kiểu không được mặc dù bật 25.5 độ. Bật chết độ sấy kính thì nóng chịu không nổi.Gọi điện lên hãng nó kêu lấy cái gì đó bịt lỗ gió kính lái lại thì sẽ hết đọng sương. Em đã làm như trong hình thấy ok, tuy nhiên không được thẩm mỹ cho nắm nhưng mà hết cách rồi các các bác ah.

Attachments

• Like
Reactions: meocon07
Hạng D
6/2/16
1.048
859
113
36
Mình bị hoài, không biết cách khắc phục hiệu quả ra sao mong được bạn chỉ giáo...
Mình cũng không biết sao. Mình chỉnh như thế này:

Nhiệt độ 22-25 và gió ở nấc 1-3. Hầu như mình không chỉnh nhiệt độ xuống dưới 22 là mấy, nếu có chỉ thời gian ngắn để làm lạnh nhanh rồi lại về 22 độ trở lên.
Lấy gió trong.

Hạng B2
24/10/15
283
284
63
Mình cũng không biết sao. Mình chỉnh như thế này:

Nhiệt độ 22-25 và gió ở nấc 1-3. Hầu như mình không chỉnh nhiệt độ xuống dưới 22 là mấy, nếu có chỉ thời gian ngắn để làm lạnh nhanh rồi lại về 22 độ trở lên.
Lấy gió trong.
Mình cũng để vậy nhưng cứ trời mà sắp mưa hoặc mưa là có đọng hơi nước, có khi mình để 25 độ vẫn bị đọng hơi nhé bác. mà lâu dần cũng thấy quen luon với vụ này...

Hạng B1
18/1/16
65
41
18
48
Em chỉnh các kiểu không được mặc dù bật 25.5 độ. Bật chết độ sấy kính thì nóng chịu không nổi.Gọi điện lên hãng nó kêu lấy cái gì đó bịt lỗ gió kính lái lại thì sẽ hết đọng sương. Em đã làm như trong hình thấy ok, tuy nhiên không được thẩm mỹ cho nắm nhưng mà hết cách rồi các các bác ah.
Bác để cái taplo trống hoác xấu thế, mất giá trị cái xe :)
Hiện tượng mờ kính lái do đọng sương hồi trước mình bị hoài và thấy hầu như xe nào cũng bị chứ không riêng gì Dê Em Cờ Rù đâu các cụ ợ, cũng loay hoay hết cách này đến cách khác, cuối cùng xử lý thế này. Các Cụ tham khảo và thử xem có hết không nhé:
Có 2 trường hợp: 1 là bị đọng sương bên ngòai kính là do nhiệt độ trong xe lạnh, kết hợp độ ẩm bên ngòai cao gây đọng nước bên ngòai kính. 2 là bị đọng nước mặt trong kính do nhiệt độ bên ngòai thấp và độ ẩm trong xe quá cao khiến cho hơi nước ngưng tụ ở mặt trong kính xe.
Xử lý bằng cách tăng nhiệt độ xe, bật chế độ sấy kính (nếu thấy nóng thì giảm xuống từ từ), mở chế độ lấy gió ngoài, mở cửa kính ra 1 lát nếu không mưa, nếu mưa thì hé ra 1 chút (vụ này phải lắp vè chắn mưa thì mới được :(), (em thì hay kết hợp bật cửa sổ trời nếu trời không mưa) để không khí lưu thông cân bằng giữa bên ngoài và bên trong xe.

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Đang tính lụm em này. Em nó có hay hắt hơi xổ mũi gì ko các bác, bệnh thường gặp là gì.