Hạng D
7/2/07
1.312
0
0
RE: Cho em hỏi về KIA Carens(Truong Hai nhập về VN)

Trích đoạn: VX TRUONG

Theo một số tạp chí ôtô (không nhớ chính xác):
- Động cơ diesel rất khó khởi động vào buổi sáng.
Do tính bốc hơi kém của nhiên liệu diesel, cộng với trở lực quán tính của động cơ lớn hơn, mặt khác năng lực cung cấp điện của bình ắc quy khi ở nhiệt độ thấp bị giảm sút nhiều. Cho nên, động động cơ diesel rất khó nổ vào buổi sáng, đặc biệt là trong mùa đông (Miền Bắc).
- Độ ồn của xe cao và tăng tốc không nhanh, sử dụng trong tp đông người, hay kẹt xe thấy bực. Máy dầu ô nhiễm hơn (có thể do chất lượng dầu chăng?).
Máy xăng bốc hơn và ít ô nhiễm hơn tuy ko bền và đầm bằng máy dầu, nói chung xe thể thao, sedan là chạy xăng, xe tải, p/u chạy dầu (kinh tế hơn).

Nếu có gì không phải mong các pác lượng thứ.
Về khởi động buổi sáng khó là do buồng đốt bị lạnh do đó các nhà sx khắc phục bằng hệ thống làm nóng buồng đốt bằng điện nên các bác không cần lo. Còn các vấn đề như " năng lưc cung cấp điện" kém thì chắc do dùng ắc quy dỏm thôi....

- Độ ồn của xe cao và tăng tốc không nhanh, sử dụng trong tp đông người, hay kẹt xe thấy bực.
Về độ ồn thì tùy từng bác nhận định. Với em khi ngồi trong xe New Carrens thì không nghe tiếng máy ồn ( chắc do em lãng tai :D )
Về độ tăng tốc so với xe xăng các bác tự suy luận theo thông số sau:
( Thông số động cơ xe New Carrens bán tại VN )
Máy Dầu CRDi 2.0 công suất 140ps@4000rpm, mô men xoắn cực đại 31kg.m@1800rpm
Máy Xăng 2.0 công suất [email protected], mômen xoắn cực đại 19.2kg.m@4250rpm
Xem xe dầu và xe xăng xe nào ngon hơn

Theo em biết thì máy xăng ô nhiểm hơn nhưng nếu hỏi chi tiết thi em xin thua.
Hiện nay dạng sedan thì Mercedes và BMW lọai hạng sang có động xe chạy dầu nữa bác.

Tóm lại các thông tin bác đưa ra cũng đúng một phần nhưng chỉ là với những động cơ dầu thế hệ trước. Còn hiện nay với công nghệ CRDi thì hòan tòan khác.
Ghi chú: Xe Ford dầu và Isuzu dầu sx tại VN chưa sử dụng máy dầu thế hệ mới.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
25/10/05
71
0
0

Cái vụ cửa trời của em Carens này thế nào nhỉ? Hôm trước qua không để ý kĩ nắm về nhà mới biết là nó có trang bị cả sunroof.

Hạng B2
18/3/07
231
0
0
53
Hanoi

So sánh CR xăng và dầu, các bác vào địa chỉ dưới đây mà xem thông số do nhà SX cung cấp.
http://www.kia.co.uk/carenstechspec.asp
Khả năng tăng tốc: Xăng = dầu MT
Performance Petrol (Man) Diesel (Man) Diesel (Auto)
Maximum speed (mph) 118 116 116
Acceleration (0-62mph) seconds 11 11 12.6

Ô nhiễm: Dầu < Xăng
CO2 Emissions Petrol (Man) Diesel (Man) Diesel (Auto)
g/km 201 165 (GS)/163 (LS) 191 (GS)/189 (LS)

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113

Carnival là đẳng cấp cao hơn mà bác. Sao so sánh được ?
Điều này chính xác o bác?[8|]

Hạng B2
15/3/07
215
0
16
112
BACHA

nói như bác VX TRUONG anh em ta mỗi bác nên dùng 02 xe:một xe chạy xăng một xe chạy dầu hoặc dùng xe kiểu tích hợp 2 trong 1 [đọng cơ đa nhiên liệu]-tốn xiền wa

Hạng B1
31/3/06
64
0
0

Trích đoạn: tieuyentu

Hãy quên khẩn trương anh bạn Trường hải đi các bác ạ. Vớ vẫn lắm

Vớ vẩn như thế nào hả bác? Bác có kinh nghiệm gì share với anh em đi.

Tập Lái
26/2/07
8
0
0

Trước đây tôi có thử qua ISUZU, Ford E sau đó qua xài Mit Grand máy xăng nên cảm nhận chắc hơi chủ quan, sẽ thử CARENS mới để update thêm. Thks các pác.

Hạng C
5/2/07
781
4
0
45

theo em thì công nghệ phát triển tiền ồn động cơ đã giảm rất nhiều! nhưng vẫn ko thể êm bằng máy xăng! chắc chắn thế vì máy xăng tỉ số nên trong buồn đốt khoảng 10 - 12.5, Trong khi đó diesel thì từ 16 -25 tỉ số nén cao hơn rất nhiều do phải làm nóng không khí bằng áp suất cao để đốt cháy nhiên liệu, nên gây ra tiếng nổ lớn. Nhưng theo em vấn đề đó là ko đáng kể, so với những lợi ich mà nó mang đến.
Theo em nhiều khi tiếng rè rè như vậy lại hay! như Lamborgini nhập về tiếng máy gầm rú đâu êm gì mà bà con bảo nhau vậy mới là đẳng cấp!!!!:D:D

Hạng B1
31/3/06
64
0
0

Điều quan trọng là ngồi trong xe, đóng cửa có nghe ồn không hay thôi.