Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cho hỏi hộp số Forester 2.0il 2015

Hạng C
7/4/11
674
275
63
Vựa lúa Miền Tây
Em chỉ chuyển qua hộp số tự động từ khi tậu con ForXT14+ ! Trước đây em nghĩ, chạy AT khi đổ đèo thì phải rà thắng hay chuyển qua + or - gì gì đấy, nhưng từ khi ôm em ForXT 14+ (CVT) thì đổ đèo em chỉ có mỗi việc.... ngồi nhịp chân nghe nhạc! :) mọi việc con subéo nó lo hết! :)
Nói vui chứ xe đời mới có chức năng hỗ trợ đường dốc thì khi đổ đèo thì ECU của xe sẽ tính toán khi tổng hợp thông tin từ chân ga, gia tốc, moment xoắn... để cho ra tốc độ đổ dốc theo ý của lái xe, như con ForXT14+ của em khi đổ dốc em vẫn sử dụng I mode thì khi vào đầu con dốc tốc độ xe (VD: ~ 50km/h) như thế nào thì khi đổ dốc (buông chân ga) thì xe vẫn giữ tốc độ tương đối như thế đó (~ 50km/h), khi độ dốc tăng thì chỉ cần rà nhẹ thắng đến tốc độ ban đầu rồi tiếp tục buông chân ga và... hưởng thụ! :). Em toàn nhịp thêm ga khi vào cua rồi thắng cho vỏ xe rít xuống đường nghe rét rét mới phấn khích! :) đi subéo AWD symatric mà sợ giề! :)
Hổng biết hộp số # CVT của Subéo có được như vậy không vì em xưa nay là tín đồ MT! :)

• Like
Reactions: DP
Hạng B1
15/6/09
51
20
8
Vậy khi xuống đèo chuyển qua L (thả chân ga) thì máy có rì lại để bớt dùng phanh phải k? Bác nào thử chưa? Từ khi lấy xe em chưa đi đèo nên không biết!
Cung khong ri may lai. Ma cug phai ra thang. Xai X-mode xe moi tu dong cham lai, pedal thag tu dong.

• Like
Reactions: Arsenal.team
Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Chạy đèo chầm chậm thì đc bác ơi, chạy nhanh chút mà bác không chuyển qua chế độ tự động thì xe nó lao nhanh lắm đó ah. Em chạy đèo thích nhất nghịch hai cái pad chuyển số trên vô lăng :)

Mà chạy AT bất cứ xe nào cũng không được rà phanh, đấy là nguyên tắc chung rồi ah. Em không biết bản iL như thế nào, nhưng chạy đèo nên kết hợp giữa D và L và nếu hộp số & máy không gì được xe một cách hiệu quả thì không nên chạy nhanh, mà lựa theo tốc mà chạy...

Hạng B2
10/9/15
143
95
28
49
Subaru mat cam giac phe khi chay Ly hop CTV sao khong su dung ly hop kep nhu cu vay may Bac.