Hạng C
30/5/13
696
8.912
93
Con mình học quốc té giả cầy á châu là đủ, không đi học thêm bất cứ môn gì từ lớp 1-10.
Anh văn học ở trường là đủ, nghe nói khá tốt, thằng nhỏ học lớp 4 cho đi Singapore tự thả cho nói các kiểu đều ổn.
Học quốc té xin và quốc té giả cầy nói chung khả năng nghe nói là tốt, ngữ pháp vừa vừa nên muốn nâng cao ngữ pháp để thi IELTS thì phải luyện thêm bên ngoài

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Bé nhà mình đang học lớp Baby Dolphin 3 của Yola, bé thực sự rất thích đi học anh văn dù sáng phải dậy sớm nhưng cứ đi học là ready, luôn mong tới cuối tuần để được tới trung tâm :D Về nhà thì kể suốt về việc học, chơi, dán sticker... Ngoài sự tiến bộ thì cái mình vui nhất có lẽ là sự hào hứng, thích học anh văn của con ấy.
Tầm tuổi này thì tạo cảm hứng trước, lớn thêm chút nữa mới cần chú trọng điểm số nhiều :)

Hạng B2
16/12/14
116
3.966
93
Vì đợi mãi trong cái waiting list của BC, nên mình quyết định cho bé con 6 tuổi nhà mình học ILA. Mỗi buổi học về bé được phát mấy tờ A4 yêu cầu làm bài tập trong đó và đã học được 2 buổi. Mình có xem và nhận xét như sau.
Từ vựng cho về nhà có phiên âm, nhưng phiên âm có sai ví dụ: stairs phiên âm chỉ có /steər/ thiếu âm z ở sau. Ngoài ra, trong tờ A4 cũng có hướng dẫn văn phạm, mình đang tự hỏi bé 6 tuổi tiếng việt còn đang học đánh vần nhưng tờ hướng dẫn cho công thức :
Chủ ngữ + Động từ + Giới từ + Danh từ thì làm sao bé hiểu được? Các khái niệm như vậy là khó đối với 1 bé 6 tuổi.

Hạng C
3/1/10
848
7.215
93
Các trung tâm anh ngữ ở Sg hiện nay ngày càng nhiều nhưng chất lượng thì không phải ở đâu cũng được như quảng cáo. Cháu nhà mình nay 14 tuổi đang có ý định cho con đi học thêm tiếng anh ở trung tâm để chuẩn bị cho các khóa thi nhưng có quá nhiều thông tin nên vẫn chưa quyết định được, mọi người có đang cho con đi học ở trung tâm anh ngữ ở Sg có thể cho mình xin một vài nhận xét được không ạ? Mình muốn biết những thông tin như số lượng học viên, phương pháp giảng dạy và trình độ giáo viên. Mình cảm ơn rất nhiều.

Chọn chỗ học English cho con mà chọn đại thì quá dễ, vd đâu cũng có VUS, coi cũng hay hay :)

Nhưng chọn chỗ vừa ý, chất lượng tương xứng với tiền mình trả, tương xứng theo chủ quan đánh giá của mình nhé chứ không có chỗ nào rẻ cả, thì từ khó đến rất khó. Chỗ lởm khởm có thể cũng học phí cao, nhưng chỗ tốt thì chắc chắn là học phí cao thật :)

Cá nhân tôi thấy để đánh giá sát thực thì bố mẹ cũng phải xài English từ khá tốt đến rất tốt để có thể đánh giá chính xác chất lượng học sau một giai đoạn nhất định, vd một khoá.

Gần đây con tôi có test ở Yola, thấy có nhiều người cho con học ở đây và cũng khen nhiều. Tôi đánh giá chung là chắc cũng ok đấy chỉ có một điểm tôi không thích là nó có vẻ tập trung nhiều vào ngữ pháp (grammar), có lẽ vì ở đây hướng vào luyện thi như cái tên của nó "Anh ngữ học thuật" - nghe đến khiếp.

Tôi đã từng học ở British Council ngoài HN, nói chung là #1, học phí thì khiếp rồi nhưng nhược điểm lớn nhất của nó là có nhõn 1 địa điểm, SG hình như là ở gần ĐSQ Anh?

ILA con tôi không học (vì cũng hãi học phí của nó quá :D), nhưng có đứa con ông bạn học từ 4 tuổi và rất hài lòng, có lẽ nó phải học tới 5-6 năm ở đó. Chất lượng chắc cũng #1.5

Nếu ở Q7 thì tôi suggest POLY và RMIT, nói chung là tôi hài lòng với 2 chỗ này, cái tôi thích ở đây là nó tập trung vào giao tiếp, nghe/nói thay vì ngữ pháp (như Yola), trẻ con học trong một môi trường rất thân thiện, tự nhiên. Thằng con nhà tôi test ở Yola gặp khó khăn với ngữ pháp, còn qua RMIT test thì ba hoa chích choè khiếp được khen quá thể :D

Tuy nhiên POLY có lẽ chỉ thích hợp với bọn tiểu học, và gần đây học phí cũng tăng đáng kể. Có một cái nữa phải chú ý là thời gian học phải tính bằng tổng số giờ học, chứ cùng một khoá 4 tháng mà một bên 1,5h/buổi còn một bên 2h/buổi là khác nhau nhiều lắm, chưa biết bên nào rẻ hơn :)

Hạng C
3/1/10
848
7.215
93
Vì đợi mãi trong cái waiting list của BC, nên mình quyết định cho bé con 6 tuổi nhà mình học ILA. Mỗi buổi học về bé được phát mấy tờ A4 yêu cầu làm bài tập trong đó và đã học được 2 buổi. Mình có xem và nhận xét như sau.
Từ vựng cho về nhà có phiên âm, nhưng phiên âm có sai ví dụ: stairs phiên âm chỉ có /steər/ thiếu âm z ở sau. Ngoài ra, trong tờ A4 cũng có hướng dẫn văn phạm, mình đang tự hỏi bé 6 tuổi tiếng việt còn đang học đánh vần nhưng tờ hướng dẫn cho công thức :
Chủ ngữ + Động từ + Giới từ + Danh từ thì làm sao bé hiểu được? Các khái niệm như vậy là khó đối với 1 bé 6 tuổi.

Vãi, 6 tuổi mà ILA đã học ngữ pháp thế này à, em là em giải tán ngay lập tức.

Em đã chót English lởm khởm kiểu đọc nhiều lên lão làng, hết chữa nổi không nói, chứ còn giờ là em là crazy fan của ông Effortless English (có free audiobook), em rất dị ứng với bọn nào vừa học tí đã nhăm nhăm ngữ pháp.

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.982
93
Vẫn anh, mình cho nó học luôn chỗ này vì có khuynh hướng thiên về du học. Chắc xong 11-12 cũng lên đường. Nhưng trước mắt thì Thứ bảy CN hết biết chỗ đi đâu chơi rồi. Nhốt vào đây 2 tiếng cho khỏe mà cách nhà chỉ có vài chục mét. :D

Thiên về du học thì nên chừa thì giờ cho cháu nó tham gia các hoạt động ngoại khóa đi anh, vừa thoải mái đầu óc vừa lấy background, mai mốt xin học bổng cho dễ.

Tập Lái
31/1/15
13
711
78
Liên quan đến phần phiên âm, tòan chương trình học của ILA không có phần hướng dẫn các ký tự phiên âm IPA này, phần phonics thì rất sơ sài ở các lớp nhỏ, nên mình phải mua "Ship and Sheep" để chỉ cu con cách đọc, nhưng cũng yêu cầu him nghe tự điển online để biết cách đọc đúng.
Con mình học ILA từ trước 6 tuổi, liên tục vài năm. Trước đây thì chất lượng tốt, gần đây thì bắt đầu nhồi nhét, rút ngắn thời gian, tăng học phí liên tục. Thời gian học thật sự ít hơn thời gian công bố trên website và trên hoá đơn đóng tiền nên mình không còn cho con học nữa, dù ILA có đề nghị giảm giá thêm khi mình đề cập những vấn đề trên.

Tập Lái
22/5/18
18
21
4
37
Em đang cần mua lại bộ sách tiếng Anh tích hợp của lớp 1. Anh chị nào còn không share lại cho em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn.