Hạng B2
20/1/07
143
6
18
49
Saigon - Vietnam
RE: Có được phép rẽ phải khi đèn đỏ?

Trích đoạn: taxi 0000

Theo em được biết thì đèn đỏ rồi là các phương tiện GT không được phép rẽ phải đâu các bác ạ, chỉ chỗ nào có biển báo hoặc đèn được phép rẽ mới được rẽ thôi, ở ngoài HN rẽ phải là *** kêu lại liền. Mà nhân tiện em nói luôn nhé số lượng *** ở HN nhiều lắm , sáng , trưa , chiều , ở hầu như tất cả các ngã 3 ngã tư chứ không như SG đâu , *** chỉ nhiều vào giờ cao điểm thôi.

HN thì cho 2 bánh chạy lấn tuyến 4 bánh bét nhè xxx ko thèm bắt :mad: Còn saigon tội này chuyên bị lực lượng gìn giữ hòa bình "bồ câu trắng" rình rập. Mà bọn này chẳng thà cứ đứng ngã 3 ngã 4 chính thống như HN cho nó lành, đằng ngày mấy chú cứ cơ động cao chuyển địa điểm liên tục, lại còn núp gốc cây nữa... vừa đèn xanh đề pa lên một phát là toét vào, giật cả mình [&:]

Vụ đèn đỏ thì em nghĩ nên chừa 1 lối nhỏ cho người ta quẹo, cái đó cũng là linh động tránh ùn tắc giao thông. Các bác nghĩ giữa trưa nắng chói, đường bụi mù mịt, cần rẽ phải mà các bố đậu xe kín mít không còn 1 lối nào thì cũng bực chứ. Em lúc trước cũng ba gai, cứ đậu tràn ra đấy, bấm còi thì mặc xác vì nhường đượng phải chạy lấn vạch người đi bộ. Sau này nghĩ lại thấy cũng không nên, cứ chủ động chừa sẵn 1 lối cho người khác, dễ mình dễ người thôi :D

Hạng B2
28/3/07
205
1
0
47
Ha Noi
vnexpresss.net

Có lúc đường của mình được phép rẽ phải thì mọi người đi thẳng lại cứ đỗ xe vào phần rẽ của mình, không thể nào mà rẽ được có lúc thì không cho phép rẽ phải thì các vị lại rẽ ầm ầm , chẳng hiểu ra làm sao nữa.

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Các bác cứ bóng bàn ác quá. Theo luật giao thông thì cứ đèn đỏ là dừng, không được rẽ trái hay phải gì hết. Nhưng Tp.HCM lại có một qui định riêng mà đến giờ vẫn áp dụng, là đèn đỏ xe 2 - 3 bánh được rẽ phải, ngã 3 ngã 4 nào ko cho rẽ phải khi đèn đỏ sẽ có biển báo. Cái bảng ở ngã tư TQToản và NVT chủ yếu là báo cho xe hơi thôi, còn ko có bảng đó thì xe gắn máy vẫn rẽ thoải mái. Cái này ko áp dụng cho các tỉnh khác nhé, chẳng tin các bác cứ ra hà nội rẽ phải khi đèn đỏ đi, biết nhau ngay:D

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Cái này là có từ trước 75 các bác ạ. Hồi tháng 11/75 tui vào SG cũng lấy làm lạ là tại sao ông chú mình đèn đỏ rổi mà ổng vẫn quẹo phải. Hỏi thì ổng nói nếu nó cấm thì nó sẽ có biển báo "cấm quẹo phải khi đèn đỏ". Tui chạy theo đến bây giờ luôn. Mà *** và dân ta cũng ngầm hiểu như vậy nên không có phạt gì cả, chỉ khi đi tỉnh mới bị phạt thôi.:D

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Ngày xưa,cái hồi còn chiến tranh ấy! Ở HN cũng được phép rẻ phải khi đèn đỏ,ấy là luật GT nói thế , chứ hồi ấy cả HN chỉ có vài cái đèn GT treo bằng dây cáp qua 2 trụ điện bằng sắt. Hộp đèn GT này có 4 mặt và được anh CA đứng trong box gỗ ở góc đường (hoặc đứng ngoài cũng được) điều khiển bằng tay.Mà hồi ấy điện cúp thường xuyên nên anh này còn có nhiệm vụ đứng giữa ngã 4 ,tay cầm 1cây gậy ngắn....Luật hồi ấy còn có câu"phải khẩn trương giải phóng mặt đường...". Dồn cục lại như bây giờ ở HN và HCM nó dội bom thì chết cả nút!!!Đang đông nghịt giờ tan sở mà có tiếng còi báo động là mọi người tản ra,chui xuống hầm hết,đường phố quang hẳn.Các bác có xe đời 05,06,07như bay giờ tha hồ mà phóng nhá!Mới đó mà đã hơn 40 năm rồi, từ cái ngày mình thi lấy bằng lái mô tô 175cc ngoài HN....

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Trích đoạn: Mr.Thiet

Mà hồi ấy điện cúp thường xuyên nên anh này còn có nhiệm vụ đứng giữa ngã 4 ,tay cầm 1cây gậy ngắn....

Quy định mới, giờ cao điểm các anh ý lại đứng lên bục rồi bác ạ, ngoài giờ cao điểm phải đứng chỗ nào để người dân nhìn thấy, cấm núp. [8D]

Còn đúng luật thì đèn đỏ là dừng (trừ khi có biển cho phép), các nơi khác đều thế trừ HCM có lệ 2 bánh được quẹo phải, (trừ khi có biển cấm), xin hết.

Chào.....chú Mr.Thiết. tại đọc thấy Bác bảo bác lấy bằng 175cc cách đây 40 năm, chứng tỏ bác cũng thuộc thế hệ 4X rồi nhỉ. Kính lão đắc thọ !
Tuy nhiên, Bác ơi, ai lại đem luật trong thời chiến để áp dụng vào thời bình bây giờ hả bác. Chiến tranh có luật của chiến tranh, hoà bình có luật của hoà bình chứ bác. Luật của chiến tranh là ....chẳng có luật nào cả. Bác bảo, thời ấy xe chạy trên đường Hồ Chí Minh (em gọi là đường hẳn hoi chứ không phải trong rừng nhé) thì làm gì có luật nào bảo là phải đi bên phải, phải vượt bên trái, cấm rẽ phải khi đèn đỏ (mà làm gì có đèn giao thông). Ý là em muốn nói, thời nào phải tuân theo luật đó, ở đâu thì phải theo đó. Em có mấy đứa cháu ở quên ngoài bắc vào, mượn xe máy chạy trong đường phố sài gòn, thế là trước khi cho nó chạy em phải lên lớp cho nó 15 phút về luật giao thông ở đô thị này. Bác bảo, nếu không làm thế, nó cứ mang phong cách chạy xe mà nó thường chạy ở dưới quê lên mà áp dụng thì em phải thay nó đi nộp phạt và xin xe ra mất.
Túm lại, luật đã quy định là khi đèn đỏ tất cả phải dừng lại, thì tức là hành vi rẽ phải khi đèn đỏ là bị cấm. Cứ thế mà mần. Không có suy diễn lung tung. Các bác thấy em nói đúng không?

Hạng B2
22/6/05
206
0
0
51

chỉ rẽ fải khi có đèn đỏ nếu dưới cái cột đèn có cái biển xanh chữ trắng (biển fụ) ghi rỡ "xem đạp xe máy được fép rẽ fải khi có đèn đỏ". cái này ở saigon hay có, o HN thì ko

Hạng D
23/11/06
1.911
31
48

Trích đoạn: hoatran

Bác đi theo luật hay đi theo lệ???
Em chay theo luat bac oi nhung co bang em cung ko the nao queo dc vi Honda dau nghet cung,nhan coi thi con bi may bac Honda nhin ghe lam bac ah.May em dang co van de nen ko bo dau dc,bac Admin thong cam cho em nha :(