Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
6/4/13
878
308
63
Rongbien nói:
Bác phân tích từ view của DN nhỏ và vừa Vn, hay từ view của DN nước ngoài nó khác chứ ạ.
Chút kinh nghiệm cá nhân em, từng làm 2 thằng thuốc lá PM và BAT, bà chị em làm bia. 2 cái này nhà nc quản lý thông qua Vinataba và VBL (nc ngoài phải lập venture với 2 thằng này), nhưng bọn nc ngoài vẫn kiếm tiền phà phà bác ơi. Shell thì hồi xưa có tham gia gas, bitumen và lubricant, nhưng đã giải thể do chi phí undertable của chi nhánh VN ko comply được với quy định của cty niêm yết bên Mỹ (bị audit committee của nó bắt giải thể), chứ ko phải nó ko tìm ra cách kiếm tiền ở VN.
Ở ta DN vừa và nhỏ (trong nước) chiếm tỷ trọng chắc cỡ 80% (trong Kinh tế ngoài nhà nước đóng góp 59% GDP) và đóng góp lượng lớn công ăn vệc làm!
Còn những ngành bác kể trên chỉ công ty nhà nước và DN nước ngoài thay nhau khai thác! Công ty vừa và nhỏ sao nhảy vô làm nổi! Mà như bác Meoquay nói, nếu tụi doanh nghiệp bản địa nước họ mà kiện (tội đi đêm hay chơi không minh bạch) thì mệt chứ chẳng chơi!

Lấy ví dụ nhỏ xem có tính thị trường không khi mà có doanh nghiệp NN tham gia! Em ví như ngành thép! Đã có nhiều doanh nghiệp tư nhân và NN tham gia!
Lúc xưa khi cung không đủ cầu, chủ yếu DNNN tất cả treo giá cao, lương thưởng lợi lộc ầm ầm, đại lý sân sau giàu xụ!
Khi ngon ăn nhiều doanh nghiệp....xin cấp phép làm! Lại làm quả cho! Khi có nhiều doanh nghiệp tham gia lí ra phải có tính thị trường được rồi, nhưng giờ anh DNNN yếu thế đây, nhưng anh vẫn tồn tại! Và thực tế anh đang lỗ! Nhưng đôi lúc anh giấu lỗ, vẫn đầu tư ầm ầm! Nhưng anh bán giá cao được không, ai mua! Bằng giá doanh nghiệp tư nhân cũng không ai mua vì chất lượng và dịch vụ không bằng!
Vậy sao đây, bán phá giá luôn! Chết cha, phá giá lỗ sao! Kệ cha! Thế là DN tư nhân chết chắc, còn DNNN cũng từ từ chết! Nhưng khi lỗ...phá sản! Kiểm điểm! Hết!
Vậy sao cạnh tranh đây!

Status
Không mở trả lời sau này.